DanLuat 2015

hợp đồng lao đông?

Chủ đề   RSS   
  • #292067 17/10/2013

    damthu

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    hợp đồng lao đông?

    anh chị cho em hỏi?

    ví dụ: ông A ký hợp đồng với công ty T với thời hạn 6 tháng ( từ 17/2/2012 đến 17/8/2012) chức vụ nhân viên bán hàng. Ngày 1/9/2012 công ty thăng chức cho ông A làm giám sát bán hàng với mức lương cơ banr2tr8/tháng

    ngày 18/10/2012 công ty T hợp đồng lao động với ông A thời hạn 1 năm( từ ngày 18/8/2012 đến 17/8/2013) lương cơ bản 3.3tr/tháng.

    em đang thắc mắc là hợp đồng 6 tháng của ông A với công ty T đa được chuyển hóa thành hợp đồng lao đồng có thời hạn 24 tháng rồi theo khoản 2 Điều 22 BLLĐ 2012, vì khi hết hạn hợp đồng mà ông A vẫn tiếp tục làm việc mà người sư dụng lao động cũng không có nói gì và trong thời hạn 30 ngày sau khi hết hạn hợp đồng mà hai bên cũng không ký hợp đồng mới (hết hạn hợp đồng 17/8/2012 đến 18/10/2012 mới ký hợp đồng mới). ký hợp đồng như trên có được không?

     
    3501 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292221   18/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Cái đó là lý thuyết thôi bạn, trên thực tế thì họ sẽ ký cái hợp đồng xác định thời hạn với thời gian áp dụng giật lùi về trước mà bên NLĐ không ý kiến gì thì không sao cả.

    Dù trên thực tế khi đã quá thời hạn 30 ngày mà vẫn tiếp tục làm thì xem như là giao kết hợp đồng không xác định thời hạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (19/10/2013)
  • #292270   18/10/2013

    damthu
    damthu

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    bạn nói như vậy là sao ? tại sao lại là hợp đồng không xác định thời hạn. khi hai bên ký lại hợp đồng thứ hai là hợp đồng lao động xác định thời hạn. ý của bạn ở đây là cho dù ký hợp đồng thứ hai có xác định thời hạn thì hợp đồng đó vẫn bị coi là hợp đồng không xác định thời hạn à?

    với lại hợp đồng thứ nhất trong đề của tớ là hợp đồng dưới 12 tháng thì khi chuyển hóa hợp đồng là trở thành hợp đồng xác định thời hạn có thời hạn là 24 tháng đó?

    bạn giải thích lại cho rõ ràng đi!!!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #292284   19/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 225 lần


    damthu viết:

    bạn nói như vậy là sao ? tại sao lại là hợp đồng không xác định thời hạn. khi hai bên ký lại hợp đồng thứ hai là hợp đồng lao động xác định thời hạn. ý của bạn ở đây là cho dù ký hợp đồng thứ hai có xác định thời hạn thì hợp đồng đó vẫn bị coi là hợp đồng không xác định thời hạn à?

    với lại hợp đồng thứ nhất trong đề của tớ là hợp đồng dưới 12 tháng thì khi chuyển hóa hợp đồng là trở thành hợp đồng xác định thời hạn có thời hạn là 24 tháng đó?

    bạn giải thích lại cho rõ ràng đi!!!!!

    "ngày 18/10/2012 công ty T hợp đồng lao động với ông A thời hạn 1 năm( từ ngày 18/8/2012 đến 17/8/2013) lương cơ bản 3.3tr/tháng."  

    Thời điểm này luật lao động mới mà bạn áp dụng chưa có hiệu lực.

     Bạn TRUTH đã trả lời đầy đủ, chính xác cho bạn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #293092   24/10/2013

    damthu
    damthu

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    xin lỗi bạn vì tôi đã không để ý tới hiệu lực của BLLĐ.

    vậy thì cho dù hai bên có ký họp đồng mới là hợp đồng xác định thời hạn thì nó vẫn được xem là không xác định thời hạn à. việc kỳ hợp đồng lao động xác định thời hạn của hai bên là được phép. tôi hiểu như vậy có đúng không??

     
    Báo quản trị |  
  • #293101   24/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 225 lần


    damthu viết:

    xin lỗi bạn vì tôi đã không để ý tới hiệu lực của BLLĐ.

    vậy thì cho dù hai bên có ký họp đồng mới là hợp đồng xác định thời hạn thì nó vẫn được xem là không xác định thời hạn à. việc kỳ hợp đồng lao động xác định thời hạn của hai bên là được phép. tôi hiểu như vậy có đúng không??

    Chào bạn !

    Bạn TRUTH đã trao đổi đầy đủ và chính xác cho bạn, có thể vì hơi vắn tắt nên bạn chưa rỏ ý. 

    Tôi xin trao đổi cụ thể thêm với bạn :

    vậy thì cho dù hai bên có ký họp đồng mới là hợp đồng xác định thời hạn thì nó vẫn được xem là không xác định thời hạn à.

    Đúng vậy.Theo quy định của luật lao động cũ có hiệu lực tại thời điểm bạn nêu: 

    * Điều 27

    2- Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn. 

    việc kỳ hợp đồng lao động xác định thời hạn của hai bên là được phép. tôi hiểu như vậy có đúng không??

    Bạn hiểu như vậy là không đúng. Sau 30 ngày kể từ ngày hợp đồng có thời hạn hết hạn mà không ký hợp đồng mới thì HĐLĐ đó đã trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn.

    Sau thời hạn 30 ngày nêu trên, NSDLĐ ký HĐLĐ có thời hạn là xâm phạm đến quyền và lợi ích của NLĐ và vi phạm pháp luật.

    Tuy nhiên, NLĐ không có ý kiến và đồng ý ký HĐLĐ có thời hạn mới thì HĐLĐ đó vẫn có giá trị (dù theo pháp luật thì HĐLĐ có thời hạn mới bị vô hiệu một phần ở điều khoản về thời hạn hợp đồng)

    Điều 25. Hiệu lực của hợp đồng lao động

    Hợp đồng lao động có hiệu lực kể từ ngày các bên giao kết trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

    Giữa quy định pháp luật và thực tế không phải là trái ngược nhau, do HĐLĐ vô hiệu không phải là đương nhiên, mà chỉ bị tuyên bố vô hiệu khi có yêu cầu giải quyết của NLĐ hoặc NSDLĐ và chỉ có Thanh tra lao đông và Toà án mới có quyền tuyên vô hiệu hợp đồng :

    Điều 51. Thẩm quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu

    1. Thanh tra lao động, Toà án nhân dân có quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu. 

    Khi chưa có quyết định của Thanh tra Lao đông hoặc bản án của Toà án thì HĐLĐ do 2 bên ký vẫn có hiệu lực.

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 24/10/2013 07:59:44 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-