Hợp đồng lái xe chuyển từ cơ quan hành chính sang đơn vị sự nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #528062 11/09/2019

    Hợp đồng lái xe chuyển từ cơ quan hành chính sang đơn vị sự nghiệp

    Xin chào luật sư. Đơn vị tôi là đơn vị sự nghiệp tự chủ một phần chi thường xuyên. Đơn vị có tiếp nhận 01 lái xe từ cơ quan hành chính nhà nước. Mức lương hiện hưởng: Bậc lương: 4,03; phụ cấp KV: 0,3; thâm niên vượt khung: 5%; PC Công vụ: 25% (Tổng tiền lương: 8.540.766 đồng). Theo thông tư 03/2019/TT-BNV ngày 14/5/2019 thì "5. Các cá nhân đang ký hợp đồng lao động để làm những công việc nêu tại Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP, quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP và áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì chuyển sang thực hiện ký hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP; mức lương trong hợp đồng lao động mới không thấp hơn mức lương hiện hưởng." Luật sư cho tôi hỏi, đơn vị tôi ký HĐLĐ với lái xe thì mức lương trong hợp đồng phải bằng hoặc lớn hơn 8.540.766 đồng đúng không ạ? Hay là được trừ phụ cấp công vụ? 

    Xin chân thành cảm ơn.

     

     
    5440 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Leanhphuong221088 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528096   12/09/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 911 lần
    Lawyer

    Vấn đề bạn hỏi việc thực hiện chế độ hợp đồng đối với một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập Thông tư 03/2019/TT-BNV đã sửa đổi, bổ sung một số nội dung về ký kết, thay đổi, thanh lý, chấm dứt hợp đồng lao động. Cụ thể, cá nhân, tổ chức ký hợp đồng để làm những công việc tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP và Khoản 1 Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp được điều chỉnh theo quy định pháp luật về lao động, dân sự, thương mại và không thuộc chỉ tiêu biên chế, số lượng người làm việc và quỹ tiền lương của cơ quan, tổ chức, đơn vị.

    Một số loại công việc theo quy định tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP và khoản 1 Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP được thực hiện thông qua ký kết một trong các hình thức hợp đồng sau đây: Hợp đồng kinh tế được ký kết giữa pháp nhân với pháp nhân và giữa pháp nhân với cá nhân có đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật dân sự, pháp luật thương mại;

    Đối với bạn đang ký hợp đồng lao động để làm những công việc quy định tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP và khoản 1 Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP và áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP quy định về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì chuyển sang thực hiện ký hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP; Mức lương trong hợp đồng mới không thấp hơn mức lương hiện hưởng. Việc trừ phụ cấp công vụ hay không hoặc các phụ cấp khác(nếu có) đều do thỏa thuận theo hợp đồng lao động bạn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/09/2019)
  • #560424   13/10/2020

    maiquocnhan
    maiquocnhan

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào luật sư,

    Mình thấy một số đơn vị sự nghiệp công lập ký hợp đồng 68 sang hợp đồng theo nghị đinh 161, (đây là hợp đồng không xác định thời hạn), nhưng một số đơn vị lại ký thời hạn 12 tháng, xin hỏi vậy có đúng không, cảm ơn luật sự

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maiquocnhan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2020)
  • #560637   18/10/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 911 lần
    Lawyer

    Cá nhân, tổ chức ký hợp đồng để làm những công việc tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP và Khoản 1 Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp được điều chỉnh theo quy định pháp luật về lao động, dân sự, thương mại và không thuộc chỉ tiêu biên chế, số lượng người làm việc và quỹ tiền lương của cơ quan, tổ chức, đơn vị.

    Do đó, một số đơn vị sự nghiệp công lập ký hợp đồng 68 sang hợp đồng theo Nghị định số 161/2018/NĐ-CP (đây là hợp đồng không xác định thời hạn), nhưng một số đơn vị lại ký thời hạn 12 tháng là phù hợp vì ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trong trường hợp này, hợp đồng lao động có thời hạn được ký tối đa 2 lần

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;