DanLuat 2015

Hợp đồng ký đơn giá USD

Chủ đề   RSS   
  • #230928 04/12/2012

    trungdixe
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2011
    Tổng số bài viết (87)
    Số điểm: 820
    Cảm ơn: 42
    Được cảm ơn 33 lần


    Hợp đồng ký đơn giá USD

    Chào anh chị em

    Hiện tại mình đang gặp phải chuyện này, mà anh em trong cty cũng đang tranh luận với nhau, mình xin phép tham khảo ý kiến các luật sư:

    Bên mình là bên mua hàng, ký hợp đồng ghi đơn giá USD, có ghi khi thanh toán được quy đổi ra VND theo tỷ giá VCB tại thời điểm thanh toán.

    Vậy xin hỏi hợp đồng này có vi phạm quy đinh quản lý ngoại hối không?

     

    Theo mình thì là có vi phạm, vì căn cứ theo 160/2006/NĐ-CP, và pháp lệnh ngoại hối:

    Điều 29. Quy định hạn chế sử dụng ngoại hối

    Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối trừ các trường hợp sau:.....

    theo mình khi đã ký đơn giá là USD nghĩa là đã có hành vi giao dịch. Không cần xét đến việc có thanh toán bằng USD hay không.

    Các văn bản ND 202, ND 95 thì lại không thấy phạt hành vi giao dịch

    Xin anh chị em giúp đỡ,

    thanks

    Cập nhật bởi trungdixe ngày 04/12/2012 09:40:31 SA Cập nhật bởi trungdixe ngày 04/12/2012 09:39:26 SA Cập nhật bởi trungdixe ngày 04/12/2012 09:38:51 SA
     
    19405 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #231539   06/12/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17857
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

     

    Trước tiên xin phép chủ toppic cho với tư cách là thành viên Ban quản trị tôi xin làm nghĩa vụ của mình. Chào bạn   rất hoan nghênh bạn đã bớt chút thời gian quý báu của mình để tham gia vào việc tư vấn của Dân luật. Bạn tham gia đã rất quý giá với tinh thần nhiệt tình của bạn tuy nhiên bài viết trên của bạn "Spam" đã vi phạm thỏa ước của diễn đàn nên tôi sẽ xóa bài viết trên.

    Về trường hợp của bạn trungdixe tôi xin tư vấn như sau:

    Theo hướng dẫn tại Mục 3 Nghị quyết 04/2003 như sau:

    3. Đối với hợp đồng kinh tế mà trong nội dung của hợp đồng các bên có thoả thuận giá cả, thanh toán bằng ngoại tệ cần phân biệt như sau:

    a. Nếu trong nội dung của hợp đồng kinh tế các bên có thoả thuận giá cả, thanh toán bằng ngoại tệ trong khi đó một hoặc các bên không được phép thanh toán bằng ngoại tệ, thì hợp đồng kinh tế bị coi là vô hiệu toàn bộ thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 Pháp lệnh HĐKT (các bên vi phạm các quy định của Nhà nước về quản lý ngoại tệ). Trong trường hợp này nếu một hoặc các bên có yêu cầu Toà án giải quyết thì Toà án tuyên bố hợp đồng vô hiệu và giải quyết hậu quả của hợp đồng vô hiệu theo thủ tục chung.

    b. Nếu trong nội dung của hợp đồng kinh tế các bên có thoả thuận giá cả, thanh toán bằng ngoại tệ trong khi đó một hoặc các bên không được phép thanh toán bằng ngoại tệ, nhưng sau đó các bên có thoả thuận thanh toán bằng Đồng Việt Nam hoặc trong nội dung của hợp đồng kinh tế các bên thoả thuận sử dụng ngoại tệ làm đồng tiền định giá (để bảo đảm ổn định giá trị của hợp đồng) nhưng việc thanh toán là bằng Đồng Việt Nam, thì hợp đồng kinh tế không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 Pháp lệnh HĐKT và do đó không bị coi là vô hiệu toàn bộ.

    Chiếu theo quy định viện dẫn trên thì việc "Bên mình là bên mua hàng, ký hợp đồng ghi đơn giá USD, có ghi khi thanh toán được quy đổi ra VND theo tỷ giá VCB tại thời điểm thanh toán" do đó HĐ trên của bạn không bị vô hiệu vi phạm quy định cấm của pháp luật về điều khoản Hợp đồng là ngoại tệ bạn nhé.

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (07/12/2012)
  • #231583   06/12/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Chào mọi người,

    Thật ra, vấn đề này đã được tranh cãi khá nhiều trên các topic khác nhau. Vấn đề giải thích như leanhthu cũng có cái lý vì quy định rõ ràng là như vậy.

    Tuy nhiên, căn cứ theo quy định pháp luật hiện hành liên quan đến ngoại hối và thực tế theo cách áp dụng và hành xử của Ngân hàng Nhà nước, thì hiện nay việc ghi giá bằng USD trong hợp đồng sẽ được xem là vi phạm quy định về quản lý ngoại hối trên lãnh thổ VN. (trừ trường hợp ký hợp đồng với đối tác ở nước ngoài)

    Việc có tranh chấp để tuyên hợp đồng vô hiệu thì tôi không rõ, nhưng việc bị xem như vi phạm quy định và bị xử phạt vi phạm hành chính thì mình chứng kiến vài vụ.

    Vui lòng tham khảo thêm link dưới đây:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/hop-dong-kinh-te-ghi-don-gia-usd-co-vi-pham-57755.aspx?PageIndex=2

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    Nhatanhlaw (06/12/2012) leanhthu (07/12/2012)
  • #231873   08/12/2012

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


     

    chào cả nhà

    Theo mình, nghị quyết 04/2003 không còn phù hợp nữa. vì nghị quyết này để hướng dẫn cho pháp lệnh hợp đồng kinh tế 1997. Hiện tại, chưa có nghị quyết nào thay thế cho nghị quyêt này. đó là một lỗ hổng của pháp luật việt nam.

    Theo mấy giảng viên ở học viện tư pháp, thực tế áp dụng rất tùy tiện, cò tòa coi hợp đồng này vô hiệu, có tòa tuyên không. Nên để đảm bảo an toàn, theo mình nghĩ tốt nhất là không nên quy định như vậy

    một vài ý kiến nhỏ!

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #231886   08/12/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17857
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

    Hieu_Lawyer viết:

    chào cả nhà

    Theo mình, nghị quyết 04/2003 không còn phù hợp nữa. vì nghị quyết này để hướng dẫn cho pháp lệnh hợp đồng kinh tế 1997. Hiện tại, chưa có nghị quyết nào thay thế cho nghị quyêt này. đó là một lỗ hổng của pháp luật việt nam.

    Theo mấy giảng viên ở học viện tư pháp, thực tế áp dụng rất tùy tiện, cò tòa coi hợp đồng này vô hiệu, có tòa tuyên không. Nên để đảm bảo an toàn, theo mình nghĩ tốt nhất là không nên quy định như vậy

    một vài ý kiến nhỏ!

    Chào bạn tuy hiện tại Bộ luật dân sự 2005, Luật doanh nghiệp 2005, Luật thương mại 2005 ra đời thay thế về Pháp lệnh Hợp đồng kinh tế. Tuy nhiên khi tôi ta cứu về hiệu lực thì Nghị quyết 04/2003/HĐTP vẫn còn hiệu lực về nội dung nghị quyết trên là văn bản hướng dẫn trong nội bộ nghành tòa án về giải quyết các vụ việc phát sinh tranh chấp liên quan tới việc tranh chấp Hợp đồng kinh tế liên quan (trong đó có liên quan tới ngoại tệ). Thì tinh thần của nghị quyết hướng dẫn  là cơ sở để hướng dẫn các thẩm phán trong đường lối xét xử các vụ việc tương tự trên.

    Trên thực tế văn bản trên của TANDTC chưa có văn bản hoặc nghị quyết nào mới của TANDTC hướng dẫn thay thế Nghị quyết trên nên nó vẫn còn có tác dụng, và giá trị trong việc hướng dẫn các thẩm phán trong việc giải quyết các vụ việc tranh chấp trên.

    Ngoài ra bạn Hieu_Lawyer tham khảo thêm Toppic dưới đây nhé!

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/hieu-luc-nghi-quyet-04-2003-nq-hdtp-huong-dan-phap-lenh-hop-dong-kinh-te-47212.aspx

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #233205   14/12/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Chào mọi người,

    Tại phiên họp Thường vụ Quốc hội về Pháp lệnh ngoại hối sửa đổi chiều ngày 13/12, quan điểm của Ngân hàng Nhà nước khi đề nghị sửa đổi Pháp lệnh Ngoại hối hiện hành là hạn chế giao dịch ngoại tệ trên lãnh thổ Việt Nam.

    Theo đó, Điều 22 của dự thảo Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung các hoạt động báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thoả thuận không được thực hiện bằng ngoại hối.

    Điều này cho thấy khuynh hướng siết chặt quản lý ngoại hối của Nhà nước. Và nếu như Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung này được thông qua, thì sẽ giải quyết được những gút mắc mà diễn đàn đã tranh luận sôi nổi trước đây (GHI GIÁ BẰNG NGOẠI TỆ TRONG HỢP ĐỒNG KINH TẾ).

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #239386   14/01/2013

    angel19
    angel19

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Vậy thì tại thời điểm hiện nay, mình quy định toàn bộ giá trị hợp đồng bằng VND. Chỉ có 1 điều khoản duy nhất là dựa trên biến động tỷ giá USD/VND để xem xét lại giá trị hợp đồng hàng năm thôi?

    Như vậy là có vi phạm quy định không? 

     
    Báo quản trị |  
  • #239501   14/01/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    angel19 viết:

     

    Vậy thì tại thời điểm hiện nay, mình quy định toàn bộ giá trị hợp đồng bằng VND. Chỉ có 1 điều khoản duy nhất là dựa trên biến động tỷ giá USD/VND để xem xét lại giá trị hợp đồng hàng năm thôi?

    Như vậy là có vi phạm quy định không? 

    Theo mình thì không vi phạm. việc thỏa thuận tăng hay giảm giá trị hợp đồng căn cứ theo thực tế, giá trị của đồng tiền hay một căn cứ nào khác mà các bên lựa chọn thì hoàn toàn chấp nhận được. vì hợp đồng là sự thỏa thuận của các bên mà. miễn sao thỏa thuận này không trái quy định của pháp luật. mà mình tìm hiểu thì không có quy định nào hạn chế việc này.

    Thân

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-