DanLuat 2015

HỢP ĐỒNG KINH TẾ VÀ HỢP ĐỒNG DÂN SỰ

Chủ đề   RSS   
  • #258441 01/05/2013

    heocononline

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    HỢP ĐỒNG KINH TẾ VÀ HỢP ĐỒNG DÂN SỰ

    cho em hỏi vấn đề:

    -- Một cá nhân ký kết hợp đồng với một tiện tạp hóa ( tiệm tạp hóa nhỏ này không có đăng ký kinh doanh ) thì có dc coi là hợp đồng kinh tế không?

    -- theo em đước biết \:  căn cứ vào Điều 1.3 của Luật Thương mại:

    "Điều 1. Phạm vi điều chỉnh
    3. Hoạt động không nhằm mục đích sinh lợi của một bên trong giao dịch với thương nhân thực hiện trên lãnh thổ nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam trong trường hợp bên thực hiện hoạt động không nhằm mục đích sinh lợi đó chọn áp dụng Luật này."

    => Như vậy:

    Hợp đồng giữa 1 bên là cá nhân, pháp nhân, hộ gđ, tổ hợp tác, hay Nhà nước ký kết với 1 Thương nhân sẽ trở thành Hợp đồng Thương mại - nếu các chủ thể này Lựa chọn Luật Thương mại để áp dụng.

    Khi đó, các chủ thể này đã trở thành Chủ thể của Hợp đồng thương mại.

    --Mà cá nhân mua cục xà bông ko phải thương nhân, mua với mục đích phục vụ nhu cầu cá nhân. Còn bên bán tạp hóa cũng ko phải là thương nhân vì không đăng ký kinh doanh vì:

    Khoản 1 Điều 6 Luật Thương mại 2005:
    "Thương nhân bao gồm tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên và có đăng ký kinh doanh".
    Như vậy, thương nhân là :
    + Cá nhân hoặc tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp.
    + Có hoạt động thương mại
    + Hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên nghề nghiệp
    + Có đăng ký kinh doanh.

    -- Như vậy hợp đồng trên không phải là hợp đồng kinh doanh.

    Mọi người thấy suy luận của mình đúng ko? mình bức xúc quá vì đi phỏng vấn người ta hỏi câu này. mình trả lời nếu tiệm tạp hóa đó đăng ký kinh doanh thì đoa là hợp đồng kinh tế, nếu ko đăng ký kinh doanh thì là hợp đồng dân sự. Vậy mà ông GĐ phán cho hợp đồng kinh tế luộn.

    Không biết ai đúng nên mọi người trả lời giúp mình

     
    15075 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #258456   01/05/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94091
    Cảm ơn: 3091
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    heocononline viết:

    cho em hỏi vấn đề:

    -- Một cá nhân ký kết hợp đồng với một tiện tạp hóa ( tiệm tạp hóa nhỏ này không có đăng ký kinh doanh ) thì có dc coi là hợp đồng kinh tế không?

    ...

    Chào bạn, hợp đồng này về vấn đề gì vậy ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    heocononline (02/05/2013)
  • #258471   01/05/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Theo ý kiến của tôi thì bạn trả lời như thế cũng được rồi.Tuy nhiên câu trả lời của bạn không tập trung vào vấn đề chính mà khá là vòng vo tam quốc.Qua đó thể hiện bạn là người học Luật máy móc mà chưa hiểu bản chất của vấn đề

    Câu hỏi chỉ là bạn xác định xem HĐ giữa người mua hàng và người bán hàng là HĐ dân sự hay thương mại?

    Theo tôi bạn chỉ cần trả lời là:

    Theo Luật TM và NQ 01/2005 NQ-HĐTP thì HĐ trên là HĐ mua bán tài sản thông thường và đó là HĐ dân sự,bởi  HĐ trên là giao dịch giữa một bên không có mục đích lợi nhuận và một bên có mục đích lợi nhuận.(Bạn có thể xem thêm NĐ 39/2007 ).

    p/s:Nếu như người mua hàng trên mua hàng về cũng để kinh doanh với mục đích lợi nhuận thì đây sẽ là HĐ thương mại 

    Thân ái

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    heocononline (02/05/2013)
  • #258647   02/05/2013

    heocononline
    heocononline

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn sự góp ý của bạn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #372908   07/03/2015

    Khussis
    Khussis

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    mọi người giúp e tình huống này với!!

    Ngày 25/5/2010, cty A nhận được một đề nghị giao kết hợp đồng đảm bảo các điều kiện theo quy định của pháp luật của cty B chào bán gạo hạt dài 10% tấm, với giá 10.000đ /kg, với yêu cầu trả trước ngày 1/06/2010. Ngày 25/6/2010 cty A trả lời chấp nhận với giá do cty B đã đề nghị, cty B cũng không trả lời, đến thời hạn giao hàng theo đề nghị giao kết, cty A đề nghị cty B giao hàng, Cty B trả lời từ chối vì đã bán hết lô hàng đó cho cty C vào ngày 30/5/2010. Hỏi cty A có thể kiện cty B vi phạm hợp đồng hay không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #372977   07/03/2015

    thikieudiem
    thikieudiem

    Male
    Mầm

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2014
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 660
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Giao kết hợp đồng

     

     

    Ngày 25/5/2010, cty A nhận được một đề nghị giao kết hợp đồng đảm bảo các điều kiện theo quy định của pháp luật của cty B chào bán gạo hạt dài 10% tấm, với giá 10.000đ /kg, với yêu cầu trả trước ngày 1/06/2010. Ngày 25/6/2010 cty A trả lời chấp nhận với giá do cty B đã đề nghị, cty B cũng không trả lời, đến thời hạn giao hàng theo đề nghị giao kết, cty A đề nghị cty B giao hàng, Cty B trả lời từ chối vì đã bán hết lô hàng đó cho cty C vào ngày 30/5/2010. Hỏi cty A có thể kiện cty B vi phạm hợp đồng hay không?

     

    ngày 25/6/2010 cty A mới trả lời thì đã hết thời hạn mà bên cty B quy định nên không thể kiện được

    Kiều Diễm

     
    Báo quản trị |  
  • #372989   08/03/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 217 lần


    chào bạn 

    theo quy định tại điều 390 blds quy định Điều 390. Đề nghị giao kết hợp đồng

    1. Đề nghị giao kết hợp đồng là việc thể hiện rõ ý định giao kết hợp đồng và chịu sự ràng buộc về đề nghị này của bên đề nghị đối với bên đã được xác định cụ thể.

    2. Trong trường hợp đề nghị giao kết hợp đồng có nêu rõ thời hạn trả lời, nếu bên đề nghị lại giao kết hợp đồng với người thứ ba trong thời hạn chờ bên được đề nghị trả lời thì phải bồi thường thiệt hại cho bên được đề nghị mà không được giao kết hợp đồng nếu có thiệt hại phát sinh.

    trong trường hợp này công ty B có ra hạn trả lời là vào ngày 1/6/2010 mà đến ngày 25/6/2010 công ty A mới trả lời .theo quy định tại khoản 1 Điều 397. Thời hạn trả lời chấp nhận giao kết hợp đồng

    1. Khi bên đề nghị có ấn định thời hạn trả lời thì việc trả lời chấp nhận chỉ có hiệu lực khi được thực hiện trong thời hạn đó; nếu bên đề nghị giao kết hợp đồng nhận được trả lời khi đã hết thời hạn trả lời thì chấp nhận này được coi là đề nghị mới của bên chậm trả lời.

    như vậy viejc chaasp nhận giao kết hợp đòng của công ty A vào ngày 25/10/2010 đã quá hạn mà cong ty B đưa ra do vạy đây chỉ được coi là một lời đề nghị mới đối với công ty B mà trong truong hợp này công ty B dã không chấp nhận lời đề nghị này do vậy công ty A  ko thể kiện B 

    . A chỉ có thể kiện B trong trường hợp A chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng trước ngày 1/6/2010 < vì B dã bán số hàng đó cho C vào ngày 30/5/2010>

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    Khussis (09/03/2015)
  • #373191   09/03/2015

    Khussis
    Khussis

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mọi người giải hộ mình bài này với!!

    Ngày 10/8/2010 cty A ký HĐ với cty B về việc bán 500 chiếc tivi Samsung, sx tại Hàn Quốc, đơn giá 4,5 triệu đồng/chiếc. Theo hợp đồng hai bên thỏa thuận bên mua phải thanh toán đầy đủ trong vòng 20 ngày kể từ ngày nhận hàng, nếu bên nào vi phạm hợp đồng sẽ bị phạt vi phạm HĐ. Ngày 10/9/2010 bên bán đã giao đủ hàng cho bên mua, nhưng cty B mới thanh toán 250tr. Cty A yêu cầu: 

    - Buộc cty B bồi thường thiệt hại phát sinh do bên bán phải vay vốn NH để nhập hàng, tính theo lãi suất tiền vay NH là 1.8% tháng

    - Phạt do vi phạm hợp đồng là 145tr

    Hãy tính mức bồi thường thiệt hại cho cty B (nếu có)

    Hãy cho biết yêu cầu phạt vi phạm của cty A với cty B là đúng hay sai? Vì sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #373227   09/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4078)
    Số điểm: 31356
    Cảm ơn: 926
    Được cảm ơn 1902 lần


    Chào bạn.

    Cần xác định thiệt hại và mức phạt (8%) trên giá trị vi phạm, không phải trên giá trị hợp đồng.

    Cụ thể:

    4,5 triệu x 500 = 2.250 triệu là giá trị hợp đồng.

    Giá trị vi phạm:

    2.250 triệu - 250 triệu = 2.000 triệu (2 tỷ).

     
    Báo quản trị |  
  • #373414   10/03/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 217 lần


    đồng ý với ý kiến cảu #hungmaiusa 

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |