DanLuat 2015

HỢP ĐỒNG KINH TẾ KHÔNG GHI RÕ THỜI HẠN THANH TOÁN

Chủ đề   RSS   
  • #176329 05/04/2012

    lolemmatngoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỢP ĐỒNG KINH TẾ KHÔNG GHI RÕ THỜI HẠN THANH TOÁN

     

    Thân chào mọi người.
    Cty tôi kinh doanh trong lĩnh vực vật liệu xây dựng cầu đường.
    Có một số hợp đồng kinh tế không ghi rõ thời hạn thanh toán mà chỉ nghi là thanh toán theo phương thức trả chậm hoặc có khi không ghi thời hạn.
    Vậy nếu dựa theo hợp đồng như vậy thì tôi theo dõi khấu trừ như thế nào?
    Mong mọi người chỉ dẫn.

     
    11784 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #176500   05/04/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    lolemmatngoc viết:

     

    Thân chào mọi người.
    Cty tôi kinh doanh trong lĩnh vực vật liệu xây dựng cầu đường.
    Có một số hợp đồng kinh tế không ghi rõ thời hạn thanh toán mà chỉ nghi là thanh toán theo phương thức trả chậm hoặc có khi không ghi thời hạn.
    Vậy nếu dựa theo hợp đồng như vậy thì tôi theo dõi khấu trừ như thế nào?
    Mong mọi người chỉ dẫn.


    Không ghi thời hạn thì coi là trả ngay.

    Trả chậm thì phải ghi rõ trả chậm bao lâu, phải có thời điểm chính xác.

    Bạn đọc quy định tại TT06/2012/TT-BTC thay thế TT129/2008/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều Luật Thuế GTGT để thực hiện cho đúng quy định.

    Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    c) Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng, cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.
    Đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế giá trị gia tăng đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hoá không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Sau khi cơ sở kinh doanh đã điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ tương ứng với giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng, cơ sở kinh doanh mới có được chứng từ chứng minh việc thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh được khai bổ sung.
    Trường hợp đã quá hạn thanh toán chậm trả theo quy định trong hợp đồng, cơ sở kinh doanh không thực hiện điều chỉnh giảm theo quy định nhưng trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra tại trụ sở, cơ sở kinh doanh có đầy đủ chứng từ chứng minh đã thanh toán qua ngân hàng thì nếu việc không điều chỉnh giảm không dẫn đến thiếu số thuế phải nộp hoặc tăng số thuế được hoàn thì cơ sở kinh doanh bị xử phạt vi phạm về thủ tục thuế, nếu việc không điều chỉnh giảm dẫn đến thiếu số thuế phải nộp hoặc tăng số thuế được hoàn thì cơ sở kinh doanh bị truy thu, truy hoàn và xử phạt theo quy định của Luật Quản lý thuế.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #176504   05/04/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (503)
    Số điểm: 4229
    Cảm ơn: 203
    Được cảm ơn 193 lần


    lolemmatngoc viết:

     

    Thân chào mọi người.
    Cty tôi kinh doanh trong lĩnh vực vật liệu xây dựng cầu đường.
    Có một số hợp đồng kinh tế không ghi rõ thời hạn thanh toán mà chỉ nghi là thanh toán theo phương thức trả chậm hoặc có khi không ghi thời hạn.
    Vậy nếu dựa theo hợp đồng như vậy thì tôi theo dõi khấu trừ như thế nào?
    Mong mọi người chỉ dẫn.


    Chào bạn theo Thông Tư06/2012/TT-BTC tại Điều 15 khoản 2 tiết c như sau:

    c) Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng, cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

    Đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế giá trị gia tăng đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hoá không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Sau khi cơ sở kinh doanh đã điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ tương ứng với giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng, cơ sở kinh doanh mới có được chứng từ chứng minh việc thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh được khai bổ sung.

    Chúc bạn làm tốt
    Cập nhật bởi Ngoankt ngày 05/04/2012 05:04:57 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-