Hợp đồng kinh tế có đóng dấu giáp lai không?

Chủ đề   RSS   
  • #513117 30/01/2019

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 2644
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 36 lần


    Hợp đồng kinh tế có đóng dấu giáp lai không?

    Hiện tôi đang có thắc mắc về quy định đóng dấu giáp lai trên hợp đồng. 
    theo Điều 26. Đóng dấu Nghị định số 110/2004/NĐ-CP  .
    "Việc đóng dấu giáp lai, đóng dấu nổi trên văn bản, tài liệu chuyên ngành được thực hiện theo quy định của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan quản lý ngành". 
    Như vậy, 
    Hiện cty tôi đang nhận được những hợp đồng kinh tế và hợp đồng nguyên tắc không có dấu giap lai thì có hợp lý không ạ? (Xin cho tôi dẫn chứng cụ thế).
     
    11234 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513142   30/01/2019

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (880)
    Số điểm: 9869
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 145 lần


    Hiện không có quy định chung về việc đóng dấu giáp lai mà vấn đề này sẽ do Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan quản lý ngành cụ thể ban hành. Bộ trưởng là người đứng đầu và lãnh đạo một bộ, cơ quan ngang bộ.Thủ trưởng cơ quan quản lý ngành là những người đứng đầu một ngành nào đó; một bộ, cơ quan ngang bộ thì có thể có nhiều ngành ví như Bộ Tài chính bao gồm một số ngành: tổng cục hải quan, tổng cục thuế, kho bạc nhà nước...

    Không phải ngành nào cũng đều ban hành văn bản hướng dẫn về việc đóng dấu giáp lai này, mình chỉ tìm thấy Công văn 6550/TCHQ-VP năm 2012 của Tổng cục hải quan thuộc Bộ Tài chính là quy định rõ những loại văn bản phải đóng dấu giáp lai.

    Về dấu giáp lai trên hợp đồng kinh tế, hiện tại không tìm thấy có quy định nào bắt buộc phải đóng dấu giáp lai trên những hợp đồng này. Về bản chất thì hợp đồng có hiệu lực hay không phụ thuộc vào nội dung thỏa thuận trong hợp đồng, chữ ký và đóng dấu của các bên trong phần cuối cùng của hợp đồng, dấu giáp lai thường được dùng để đánh dấu trên từng trang hợp đồng tránh việc bỏ sót trang, thiếu trang, tránh việc bị thay thế, sửa đổi. Nên nếu hợp đồng không có dấu giáp lai thì không ảnh hưởng đến giá trị pháp lý của hợp đồng trừ khi cơ quan quản lý ngành có hướng dẫn cụ thể bắt buộc hợp đồng kinh tế phải có dấu giáp lai.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #535974   30/12/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (940)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 126 lần


    Hiện không có quy định yêu cầu bắt buộc phải đóng dấu giáp lai lên hợp đồng kinh tế. Tuy nhiên, nếu được nên các bên vẫn nên đóng dấu giáp lai để tránh việc bỏ sót trang, thiếu trang, tránh việc bị thay thế, sửa đổi mà không biết nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #536086   30/12/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (377)
    Số điểm: 2607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 59 lần


    Về vấn đề đóng dấu giáp lai trên hợp đồng kinh tế nêu trên, theo ý kiến cá nhân của mình thì không có quy định bắt buộc phải có dấu giáp lai trong hợp đồng kinh tế. Tuy nhiên, theo mình thấy âp dụng dấu giáp lai là tốt đặc biệt với các hợp đồng kinh tế khi giá trị hợp đồng lớn, các điều khoản quy định trong hợp đồng là rất quan trọng, có dấu giáp lai sẽ tránh trường hợp thiếu trang hoặc thêm trang, thay trang,...

     
    Báo quản trị |  
  • #536098   30/12/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (507)
    Số điểm: 4315
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 182 lần


    Theo quan điểm của tôi, tốt nhất công ty bạn nên yêu cầu đối tác cung cấp bản hợp đồng có đóng dấu đầy đủ. Phòng các trường hợp tranh chấp/mâu thuẫn về sau.
     
    Báo quản trị |  
  • #536192   31/12/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 132 lần


    Hiện không có quy định chung về việc đóng dấu giáp lai mà việc đóng dấu giáp lai tùy thuộc vào tính chất văn bản, quy định của pháp luật cũng như quy định của các cơ quan quản lý ngành riêng. Thực tế mình thấy các văn bản có 2 trang trở lên thì đều đóng dấu giáp lai cả nhằm bảo đảm sự thống nhất nội dung các trang; dấu giáp lai được đóng vào khoảng giữa mép phải của văn bản hoặc phụ lục văn bản.

     
    Báo quản trị |  
  • #536253   31/12/2019

    Có thể thấy, khi giao kết hợp đồng có nhiều trang, thường các doanh nghiệp sẽ đóng dấu giáp lai trên hợp đồng. Tuy nhiên, không có quy định nào bắt buộc phải đóng dấu giáp lai trên những hợp đồng này.

    Hợp đồng có hiệu lực hay không phụ thuộc vào nội dung thỏa thuận trong hợp đồng, chữ ký và đóng dấu của các bên trong phần cuối cùng của hợp đồng. Giá trị pháp lý của văn bản được khẳng định bởi con dấu đóng 1/3 bên trái chữ ký của người có thẩm quyền.

    Còn việc đóng dấu giáp lai nhằm đảm bảo tính toàn vẹn của văn bản tránh sửa chữa, thay đổi nội dung văn bản.

     
    Báo quản trị |