Hợp đồng kinh tế

Chủ đề   RSS   
  • #71488 03/12/2010

    quangminh422008

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng kinh tế

    - Xin hỏi Thư viện pháp luật:
    1. Ký hợp đồng kinh tế ba bên có đúng pháp luật không?
    2. Tôi có thể ủy quyền ký hợp đồng cho nhà thầu phụ không?

     
    6800 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71518   03/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn,
    Theo thông tin bạn cung cấp,tôi xin có tư vấn như sau:

    1/ Pháp luật không có quy định giới hạn số lượng các bên tham gia hợp đồng.
    2/ Bạn có quyền ủy quyền cho nhà thầu phụ nhưng phải chịu trách nhiệm về cam kết do bên được ủy quyền thực hiện trong phạm vi ủy quyền (Điều 586 BLDS 2005).

    Chào thân ái
    Luật sư Bùi Thị Thùy Vân
     
    Báo quản trị |  
  • #71708   04/12/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn!

    Hiện tại thì pháp luật chưa có những văn bản quy định cụ thể về hợp đồng bị giơi hạn về đối tượng, nhưng tùy từng trường hợp nếu lợi ích bị mâu thuẩn thì rất có thể pháp luật sẽ hạn chế... Bạn nên nêu cụ thể vấn đề thì mới có thể giải quyết được.

    Việc ủy quyền cũng không bị giới hạn về đối tượng, bạn có thể tham khảo tại các quy định của luật dân sự năm 2005

    Điều 142.  Đại diện theo ủy quyền

    1. Đại diện theo ủy quyền là đại diện được xác lập theo sự ủy quyền giữa người đại diện và người được đại diện.

    2. Hình thức ủy quyền do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp pháp luật quy định việc ủy quyền phải được lập thành văn bản.

    Điều 143. Người đại diện theo ủy quyền

    1. Cá nhân, người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

    2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.

    Điều 144. Phạm vi đại diện

    1. Người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Phạm vi đại diện theo ủy quyền được xác lập theo sự ủy quyền.

    3. Người đại diện chỉ được thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện.

    4. Người đại diện phải thông báo cho người thứ ba trong giao dịch dân sự biết về phạm vi đại diện của mình.

    5. Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Nếu có gì cần tư vấn bạn có thể liên lạc trực tiếp đến nguyenhuylawer@gmail.com

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #71960   06/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Cảm ơn bạn đã cung cấp thông tin làm rõ thêm.
    Chúc bạn thành công
    Luật sư Bùi Thị Thùy Vân
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: