DanLuat 2015

Hợp đồng kinh tế

Chủ đề   RSS   
  • #448882 06/03/2017

    Hợp đồng kinh tế

    Chúng tôi là Công ty Nội địa có liên quan tới mua bán hàng hóa với ó công ty kho ngoại quan, cho tôi hỏi 1 nội dung có liên quan tới vấn dề pháp lí hợp đồng. Chúng tôi bán cho công ty nước ngoài, sau đó công ty này gửi hàng tại kho ngoại quan A. Tuy nhiên, khi ký hợp đồng thuê kho ngoại quan, công ty đối tác nước ngoài này ủy quyền cho pháp nhân cho tổng giám đốc công ty Kho ngoại quan ký các hợp đồng thuê kho ngoại quan, sau đó trên cơ sở được ủy quyền này, Tổng giám đốc ký hợp đồg thuê kho ngoại quan với chính kho cảu mình điều hành quản lí, bên ký đại diện hợp đồng cho thuê kho là Phó tổng giám đốc ký. Như vậy, hợp đồng này co được xem là hợp lệ hay không? Kính chuyển ban tư vấn pháp luật có ý kiến giúp.

     
    4790 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449079   09/03/2017

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7226)
    Số điểm: 44766
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2691 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Trong quan hệ dân sự, kinh doanh thương mại thì một giao dịch phải được thực hiện bởi hai chủ thể. Đại diện của pháp nhân có thể ủy quyền cho người khác để thực hiện quyền của mình. Người đại diện không thể tự giao dịch với chính mình. Người đại diện tham gia giao dịch nhưng lại nhân danh người ủy quyền để thực hiện giao dịch. Cụ thể, Bộ luật dân sự năm 2015 quy định :

    Điều 85. Đại diện của pháp nhân

    Đại diện của pháp nhân có thể là đại diện theo pháp luật hoặc đại diện theo ủy quyền. Người đại diện của pháp nhân phải tuân theo quy định về đại diện tại Chương IX Phần này.

    Điều 137. Đại diện theo pháp luật của pháp nhân

    1. Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân bao gồm:

    a) Người được pháp nhân chỉ định theo điều lệ;

    b) Người có thẩm quyền đại diện theo quy định của pháp luật;

    c) Người do Tòa án chỉ định trong quá trình tố tụng tại Tòa án.

    2. Một pháp nhân có thể có nhiều người đại diện theo pháp luật và mỗi người đại diện có quyền đại diện cho pháp nhân theo quy định tại Điều 140 và Điều 141 của Bộ luật này.

    Điều 138. Đại diện theo ủy quyền

    1. Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

    2. Các thành viên hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân có thể thỏa thuận cử cá nhân, pháp nhân khác đại diện theo ủy quyền xác lập, thực hiện giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung của các thành viên hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân.

    3. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #449183   10/03/2017

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    Chào bạn,

    Qua câu hỏi của bạn thì có thể hiểu như sau: Công ty của bạn là công ty A, ký hợp đồng bán với một công ty nước ngoài B, Công ty B sau khi mua hàng của A thì thuê kho ngoại quan của công ty C để chứa hàng, người ký hợp đồng giữa B và C như sau: Đại điện ký hợp đồng bên B là ông X (Tổng giám đốc công ty C được đại diện theo ủy quyền), Đại diện ký hợp đồng bên C là ông Y - Phó tổng giám đốc của công ty C.

    Đầu tiên có thể thấy rằng việc công ty bạn là công ty A đã bán hàng cho công ty B, nếu như trách nhiệm của bạn là giao hàng tại xưởng hay giao tại kho ngoại quan mà bên B yêu cầu thì trách nhiệm của bạn đã xong, công ty bạn không cần quan tâm tới việc bên B thuê kho của ai, thuê như thế nào nữa.

    Nói về tình hợp pháp của hợp đồng thuê kho giữa B và C thì: Do bạn không nói rõ loại hình của công ty C, vì tùy vào loại hình công ty mà có những hạn chế hoặc phải kèm theo điều kiện khi giao dịch giữa công ty C với những người có liên quan tới công ty, ví dụ như quy định tại khoản 1 điều 67 Luật Doanh nghiệp 2014:" Điều 67. Hợp đồng, giao dịch phải được Hội đồng thành viên chấp thuận

    1. Hợp đồng, giao dịch giữa công ty với các đối tượng sau đây phải được Hội đồng thành viên chấp thuận:

    a) Thành viên, người đại diện theo ủy quyền của thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, người đại diện theo pháp luật của công ty;

    b) Người có liên quan của những người quy định tại điểm a khoản này;

    c) Người quản lý công ty mẹ, người có thẩm quyền bổ nhiệm người quản lý công ty mẹ;

    d) Người có liên quan của người quy định tại điểm c khoản này."

    Luật không hề cấm việc ủy quyền như bạn trình bày tuy nhiên phải căn cứ vào từng loại hình doanh nghiệp, điều lệ của doanh nghiệp để xem giao dịch, hợp đồng được ký như bạn trình bày có vi phạm quy định của pháp luật, điều lệ của doanh nghiệp hay không.

    -----

    Trân trọng

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-