DanLuat 2015

HỢP ĐỒNG KINH DOANH THƯƠNG MẠI VÔ HIỆU?

Chủ đề   RSS   
  • #342364 03/09/2014

    halien92

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 5 lần


    HỢP ĐỒNG KINH DOANH THƯƠNG MẠI VÔ HIỆU?

    Chào các anh/ chị và các bạn.

    Em có vấn đề này mong được thảo luận của các anh/chị và các bạn.

    Trong hợp đồng mua bán giữa công ty B (người đại diện là Nguyễn Văn A) và Doanh nghiệp X.

    Bên Mua là Công ty B,  đại diện là Nguyễn Văn A  (nhưng lại ghi nhầm là Nguyễn Văn B), ghi sai tên.

    Nhưng kí đóng dấu vẫn là Nguyễn Văn A (dấu công ty B ). 

    Như vậy, hiệu lực của hợp đồng này sẽ ảnh hưởng như thế nào?

    Rất mong nhận được sự thảo luận của anh/chị và các bạn.

     
    14651 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342406   03/09/2014
    Được đánh dấu trả lời

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    Chào bạn.

    Điều 410. Hợp đồng dân sự vô hiệu

    1. Các quy định về giao dịch dân sự vô hiệu từ Điều 127 đến Điều 138 của Bộ luật này cũng được áp dụng đối với hợp đồng vô hiệu.

    Điều 122. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

    c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.

    Điều 127. Giao dịch dân sự vô hiệu

    Giao dịch dân sự không có một trong các điều kiện được quy định tại Điều 122 của Bộ luật này thì vô hiệu.

    Như vậy:

    Đối chiếu với quy định trên thì sai sót do ghi sai tên người đại diện pháp luậ nhưng ký tên là đúng người có thẩm quyền thì không thuộc trường hợp HĐ bị vô hiệu. Chỉ cần làm phụ lục điều chỉnh sai sót là được.

    Nếu phát sinh tranh chấp thì sẽ phải giải thích hợp đồng:

    Điều 409. Giải thích hợp đồng dân sự

    1. Khi hợp đồng có điều khoản không rõ ràng thì không chỉ dựa vào ngôn từ của hợp đồng mà còn phải căn cứ vào ý chí chung của các bên để giải thích điều khoản đó.

    6. Các điều khoản trong hợp đồng phải được giải thích trong mối liên hệ với nhau, sao cho ý nghĩa của các điều khoản đó phù hợp với toàn bộ nội dung hợp đồng.

    Do đó sai sót trên sẽ được giải thích là đánh máy nhầm vì không thể giải thích được ông Nguyễn Văn B là ai để tuyên vô hiệu HĐ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    halien92 (04/09/2014)
  • #342417   04/09/2014

    anhminhhh
    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Không phải là 'điều chỉnh sai sót' mà là phải 'thay đổi nội dung' bạn hungmaiusa ạ. Thay đổi bằng cách nào thì bạn tự biết rồi nhé. Nếu bạn cho rằng dùng phụ lục để thay đổi nội dung thì bạn căn cứ vào đâu để mà làm vậy?

    Điều 131. Giao dịch dân sự vô hiệu do bị nhầm lẫn
     
    Khi một bên có lỗi vô ý làm cho bên kia nhầm lẫn về nội dung của giao dịch dân sự mà xác lập giao dịch thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu bên kia thay đổi nội dung của giao dịch đó, nếu bên kia không chấp nhận thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhminhhh vì bài viết hữu ích
    halien92 (04/09/2014)
  • #342418   04/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    anhminhhh viết:

    Không phải là 'điều chỉnh sai sót' mà là phải 'thay đổi nội dung' bạn hungmaiusa ạ. Thay đổi bằng cách nào thì bạn tự biết rồi nhé. Nếu bạn cho rằng dùng phụ lục để thay đổi nội dung thì bạn căn cứ vào đâu để mà làm vậy?

    Điều 131. Giao dịch dân sự vô hiệu do bị nhầm lẫn
     
    Khi một bên có lỗi vô ý làm cho bên kia nhầm lẫn về nội dung của giao dịch dân sự mà xác lập giao dịch thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu bên kia thay đổi nội dung của giao dịch đó, nếu bên kia không chấp nhận thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu.

    Nhầm lẫn cái gì?

     
    Báo quản trị |  
  • #342447   04/09/2014

    halien92
    halien92

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 5 lần


    Cảm ơn a hungmaiusa và  a anhminhhh đã tư vấn ạ.

    Ở đây nội dung hợp đồng không có nhầm lẫn gì. Chỉ nhầm tên người đại diện theo pháp luật của bên A. Giả sử, Bên A mua của bên B 1 cái ô tô, sau đó, dùng oto này để thế chấp vay tiền của NH (dùng tiền này để trả cho bên B). Việc ghi sai tên như vậy nếu không sửa đổi có ảnh hưởng gì tới bên NH (bên nhận chấp) không ạ.

    Hướng tốt nhất là làm thêm Phụ lục hợp đồng trong đó ghi rõ việc đánh máy nhầm tên người đại diện theo pháp luật?

     

     
    Báo quản trị |