Hợp đồng không xác định thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #309110 12/02/2014

    nahak

    Sơ sinh


    Tham gia:12/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng không xác định thời hạn

    Chào các anh/chị

    Em có thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn hỗ trợ của mọi người.

    Công ty em từ năm 2008 ký kết với người lao động hợp đồng không xác định thời hạn. Do tình hình kinh doanh kho khăn, khả năng duy trì lao động và các chi phí đi kèm bị cắt giảm do vậy giám đốc hướng tới việc chỉ ký hợp đồng xác định thời hạn 12 tháng đối với từng cá nhân.

    Vậy em muốn hỏi việc chuyển từ hợp đồng KHÔNG xác định thời hạn sang xác định thời hạn 1 năm như vậy có đúng không?

    Xin cảm ơn!

     
    21351 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #309183   13/02/2014
    Được đánh dấu trả lời

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Theo Luật lao động sau khi ký HĐLD( loại xác định thời hạn ) hai lần thì lần kế tiếp chuyển sang loại HĐLĐ không xác định thời hạn, không có quy định trường hợp ngược lại chuyển từ HĐLĐ không xác định thời hạn sang loại xác định thời hạn.

    Do vậy, muốn chấm dứt HĐLĐ không xác dịnh thời hạn để chuyển sang xác định thời hạn thì Người sử dụng lao động phải thỏa thuận với Người lao động để chấm dứt HĐLĐ cũ và ký HĐLĐ xác định thời hạn mới.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    nahak (13/02/2014)
  • #309211   13/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu muốn thực hiện mong muốn của bạn một cách êm thấm nhất thì phải có sự thỏa thuận với người lao động nhưng theo tôi khả năng đạt được sự thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ không xác định thời hạn và chuyển sang hợp đồng lao động xác định thời hạn là rất khó.

    Nếu không đạt được thỏa thuận đó, bạn có thể áp dụng các biện pháp quy định tại Điều 44, BLLĐ như sau: "

    Điều 44. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế

    1. Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.

    2. Trong trường hợp vì lý do kinh tế mà nhiều người lao động có nguy cơ mất việc làm, phải thôi việc, thì người sử dụng lao động phải xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.

    3. Việc cho thôi việc đối với nhiều người lao động theo quy định tại Điều này chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh."

    Ngoài ra, vẫn còn một vài giải pháp khác, bạn có thể liên hệ để chúng tôi hỗ trợ trực tiếp vì các giải pháp này khá tế nhị.

    Trân trọng.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nahak (13/02/2014)
  • #309299   13/02/2014

    nahak
    nahak

    Sơ sinh


    Tham gia:12/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Ls

    Trước tiên tôi rất cảm ơn Ls đã cho ý kiến tư vấn cho tình huống của doanh nghiệp chúng tôi. Tôi có một thắc mắc nữa đó là: Công ty làm thủ tục thanh lý hợp đồng cho các cá nhân có hợp đồng KHÔNG xác định thời hạn rồi chuyển sang ký hợp đồng 12 tháng. Thực hiện thủ tục trên có đúng không?

    Rất mong nhận được sự hỗ trợ.

    Chân thành cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #309428   14/02/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Với điều kiện biên bản thanh lý chấm dứt hợp đồng cũ phải có chữ ký của cả hai bên trong hợp đồng nhe bạn. Còn nếu HĐLĐ không xác định thời hạn mà Người sử dụng lao động chấm dứt lúc nào cũng phải tuân thủ báo trước 45 ngày và thuộc các trường hợp được đơn phương chấm dứt HĐ quy định tại điều 38 Bộ luật lao động.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    nahak (15/02/2014)
  • #309734   17/02/2014

    luatsuhaily
    luatsuhaily

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2012
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Kính gửi bạn nahak

    Theo khoản 2 điều 22 BLLĐ quy định về việc chuyển hóa giữa các loại hợp đồng lao động. Ví dụ Công ty bạn ký nhiều Hợp đồng với người lao động, thì xác định hợp đồng không xác định thời hạn bằng cách tính: đã hết thời hạn 30 ngày mà 2 bên không ký hợp đồng mới thì hợp đồng xác định thời hạn cũng chỉ được ký thêm 01 lần và sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Áp dụng quy định trên thì nếu bạn ký hợp đồng xác định thời hạn 12 tháng với người lao động thì vẫn phải xác định  đó là hợp đồng không xác định thời hạn. Nếu cố tình vi phạm công ty bạn có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 1 điều 5 của Nghị định 95/2013/NĐ-CP ngày 22/08/2013 của Chính phủ  xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động. Như vậy, bạn không thể chuyển từ HĐLĐ không xác định thời hạn sang loại HĐ mùa vụ. Công ty bạn chỉ có thể lựa chọn hai bên thỏa thuận chấm dứt HĐ hoặc chấm dứt HĐ với lý do thay đổi cơ cấu công nghệ hoặc vì lý do kinh tế theo điều 44 của BLLĐ. Hoặc nếu bạn muốn thực hiện chuyển sang hợp đồng mùa vụ hoặc có hợp đồng thời hạn dưới 12 tháng thì hai bên thỏa thuận chấm dứt Hợp đồng lao động rồi chờ hết 30 ngày để tiếp tục ký hợp đồng dưới 12 tháng.

    Trên đây là quan điểm cá nhân của tôi về vụ việc bạn hỏi.

    Trân trọng.

    Luật sư Vũ Hải Lý, 0978.196826, tuvanluatlaodong.com.

    Công ty Luật TNHH Đại Việt-Văn phòng công chứng Đại Việt, Địa chỉ: P207, 411, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội (địa chỉ cũ 335 Kim Mã)

    Điện thoại: (84-4) 3747 8888, 118. Fax: (84-4) 3747396

    Email: haily@luatdaiviet.vn,

    Website: www.luatdaiviet.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuhaily vì bài viết hữu ích
    nahak (18/02/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ