Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #437740 05/10/2016

    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44393
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1659 lần


    Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

    Hi mọi người, mình có một vấn đề thắc mắc liên quan đến hợp đồng giao dịch giữa các doanh nghiệp mong các anh, chị và các bạn có kinh nghiệm giải đáp giúp.

    Hợp đồng không có con dấu

    Trước ngày 01/7/2015, khi Luật doanh nghiệp 2005 còn hiệu lực thì vấn đề quản lý và sử dụng con dấu có vẻ chặt chẽ, nào là phải đăng ký con dấu với cơ quan công an rồi giữ tại trụ sở chính…

    Việc sử dụng con dấu rất quan trọng, quan trọng đến nỗi không có văn bản nào quy định hợp đồng chỉ có giá trị khi có cả con dấu và chữ ký mà đó chỉ là cách hiểu theo tập quán nước mình.

    Thế rồi, đến ngày 01/7/2015, Luật doanh nghiệp 2014 có hiệu lực, mọi sự đổi thay, việc quản lý sử dụng con dấu không còn khắt khe như trước nữa, doanh nghiệp không cần phải đăng ký với cơ quan công an…chỉ cần tự làm và thông báo trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp là được rồi.

    Tại Luật doanh nghiệp cũng có quy định như thế này: “4. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.”

    Như vậy, nếu theo điều luật này ta sẽ hiểu rằng, việc hợp đồng chỉ có giá trị khi có cả chữ ký và con dấu chỉ là chuyện dĩ vãng, còn bây giờ, hợp đồng sẽ có giá trị khi chỉ cần có chữ ký là đủ?

    Mình hiểu như vậy đúng không mọi người?

     
    88255 | Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    thaiphongnet (15/10/2019) BQLDA3619 (24/07/2018) hongphongpq@gmail.com (12/03/2018) tung1962 (20/10/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

3 Trang <123
Thảo luận
  • #554086   31/07/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 3680
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 81 lần


    Theo quan điểm của mình, không phải mọi trường hợp hợp đồng đều bắt buộc phải có con dấu. Căn cứ quy định tại Khoản 3, 4 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014:
     
     "3. Việc quản lý, sử dụng và lưu giữ con dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty.
     
    4. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng con dấu."
     
    Giải thích cho 2 điều khoản nêu trên thì:
     
    Nếu điều lệ công ty không quy định đòi hỏi văn bản nào đó có hiệu lực khi và chỉ khi có con dấu thì văn bản đó không nhất thiết phải có mẫu dấu in lên thì mới có hiệu lực pháp lý. Chúng ta sẽ linh hoạt áp dụng quy định theo tình hình doanh nghiệp, doanh nghiệp cụ thể quy định như thế nào đối với một loại văn bản. Anh chị vui lòng đối chiếu với quy định tôi có trích dẫn nêu trên cũng như những quy định pháp luật liên quan để linh động áp dụng cho phù hợp.
     
    Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, chỉ bắt buộc sử dụng con dấu trong ba trường hợp là :pháp luật quy định, điều lệ quy định hoặc thỏa thuận của các bên. Do đó, các hợp đồng không thuộc 3 trường hợp trên vẫn có giá trị pháp lý dù không có con dấu.
     
    Trên đây là nội dung tư vấn chỉ mang tính chất tham khảo.
     
    Báo quản trị |