DanLuat 2015

Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #437740 05/10/2016

    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 39544
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1575 lần


    Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

    Hi mọi người, mình có một vấn đề thắc mắc liên quan đến hợp đồng giao dịch giữa các doanh nghiệp mong các anh, chị và các bạn có kinh nghiệm giải đáp giúp.

    Hợp đồng không có con dấu

    Trước ngày 01/7/2015, khi Luật doanh nghiệp 2005 còn hiệu lực thì vấn đề quản lý và sử dụng con dấu có vẻ chặt chẽ, nào là phải đăng ký con dấu với cơ quan công an rồi giữ tại trụ sở chính…

    Việc sử dụng con dấu rất quan trọng, quan trọng đến nỗi không có văn bản nào quy định hợp đồng chỉ có giá trị khi có cả con dấu và chữ ký mà đó chỉ là cách hiểu theo tập quán nước mình.

    Thế rồi, đến ngày 01/7/2015, Luật doanh nghiệp 2014 có hiệu lực, mọi sự đổi thay, việc quản lý sử dụng con dấu không còn khắt khe như trước nữa, doanh nghiệp không cần phải đăng ký với cơ quan công an…chỉ cần tự làm và thông báo trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp là được rồi.

    Tại Luật doanh nghiệp cũng có quy định như thế này: “4. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.”

    Như vậy, nếu theo điều luật này ta sẽ hiểu rằng, việc hợp đồng chỉ có giá trị khi có cả chữ ký và con dấu chỉ là chuyện dĩ vãng, còn bây giờ, hợp đồng sẽ có giá trị khi chỉ cần có chữ ký là đủ?

    Mình hiểu như vậy đúng không mọi người?

     
    64384 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    BQLDA3619 (24/07/2018) hongphongpq@gmail.com (12/03/2018) tung1962 (20/10/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #496355   08/07/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Theo mình biết, chữ ý con dấu không có giá trị pháp lý. Hiện nay chữ ký con dấu chỉ được áp dụng trong các văn bản nội bộ, quyết định của doanh nghiệp. Một số các văn bản của cơ quan nhà nước không cho phép sử dụng chữ ký con dấu mà chỉ sử dụng chữ ký tươi. Ví dụ: Điều 19, Luật Kế toán 2015 quy định không được phép sử dụng con dấu chữ ký trên chứng từ kế toán.

    Cập nhật bởi Mydung0407 ngày 08/07/2018 05:18:09 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #496363   08/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13687)
    Số điểm: 94201
    Cảm ơn: 3093
    Được cảm ơn 4722 lần
    SMod

    Bạn Mydung0407 nói về chữ ký con dấu thì không liên quan gì đến vấn đề đang bàn bạc ở chủ đề này. Họ đang bàn về chuyện "con dấu" chứ không phải "chữ ký con dấu"

     
    Báo quản trị |  
  • #497419   20/07/2018

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Theo mình thì bản chất của con dấu và chữ ký thể hiện tính minh bạch và an toàn, tránh rủi ro pháp lý cho hai bên thôi. Nếu sau quá trình làm ăn lâu dài, tin tưởng nhau thì chỉ cần hai bên ký vào hợp đồng là được. Và thời điểm bên ký vào hợp đồng cuối cùng thì ngay lập tức hợp đồng có giá trị pháp lý mà không cần con dấu. Trừ những trường hợp làm ăn lớn, hợp đồng giá trị cao thì cần đóng dấu để minh bạch hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #499807   16/08/2018

    tuvanvietluat
    tuvanvietluat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Pháp luật Việt Nam hiện tại còn rất nhiều kẽ hở. Tuy nhiên, khi ký kết hợp đồng, quan trọng nhất là sự thống nhất và thỏa thuận giữa các bên. Và xác nhận bằng chữ ký của 2 bên chủ thể hợp đồng. Còn trong trường hợp doanh nghiệp giữa doanh nghiệp. Hợp đồng có giá trị hay không bắt buộc phải được đóng dấu và chữ ký của Giám đốc hoặc người được ủy quyền. Chỉ có con dấu, hoặc chỉ có chữ ký đều không có giá trị pháp lý trong trường hợp này. 

     
    Báo quản trị |  
  • #500112   19/08/2018

    Mình nghĩ hợp đồng được ký kết bởi doanh nghiệp thì bắt buộc phải có con dấu. Bởi vì, theo quan điểm của mình hợp đồng được ký kết có hiệu lực khi đáp ứng đủ 2 thành tố: chữ ký của người đại diện theo pháp luật và con dấu của doanh nghiệp. Chữ ký của người đại diện theo pháp luật thể hiện thẩm quyền của người ký kết còn con dấu thể hiện tư cách thực hiện hợp đồng của doanh nghiệp tức là nếu có phát sinh thì doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm bằng tài sản của doanh nghiệp vì đã "tự mình" xác nhận trong mối quan hệ hợp đồng này. 

     
    Báo quản trị |  
  • #500155   20/08/2018

    inoxgiare
    inoxgiare

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình nghĩ hợp đồng được ký kết bởi doanh nghiệp thì bắt buộc phải có con dấu thì hợp đồng được ký kết mới có hiệu lực

     
    Báo quản trị |  
  • #518305   16/05/2019

    Theo mình nghĩ việc có con dấu rất quan trọng đối với cả công ty cũng như đối với đối tác.

    Thứ nhất, con dấu là đại diên cho ý chí của công ty, cho dù người đại diên có là chủ công ty đi chăng nữa thì về mặt chủ quan mà nói, chữ ký của người này cũng chỉ đại diên cho chính người đó mà thôi.

    Thứ hai, việc vừa ký vừa đóng dấu làm cho dù chỉ là về mặt thủ tục nhưng cũng làm tăng sự tin tưởng và bảo đảm hơn bởi vì đã có 2 hành động, mỗi hành động là một lần xem xét.

    Thứ ba, về hiệu lực pháp lý: tất nhiên có ý kiến cho rằng đã là thỏa thuân thì cần gì phải có con dấu, vì không có con dấu thì thỏa thuân vẫn có hiệu lực vậy! Tuy nhiên cần phải lưu ý về mặt bản chất rằng, công ty thực tế chỉ là một "đống giấy tờ trong hộc tủ" và để cho công ty hoạt động cần phải có con người thật đại diện làm thay. Xuất phát từ bản chất đó, trong bất kỳ giao dịch nào, phía công ty luôn luôn có hai chủ thể là công ty và người đại diện. Để xác định chính xác như vậy, nhất thiết phải có dấu hiệu gì để nhận biết. Do đó người đại diện có chữ ký, công ty có con dấu!

    Hơn nữa, việc có con dấu cũng như là một sự tôn trọng lẫn nhau giữa các doanh nghiệp. Chúng ta vẫn chỉ đánh giá người khác qua vẻ bề ngoài mà thôi. Câu chuyện là như vậy đấy, mọi người thấy thế nào?

     

     
    Báo quản trị |