DanLuat 2015

hợp đồng khoán việc đối với kế toán đã nghỉ hộ sản

Chủ đề   RSS   
  • #399743 17/09/2015

    hợp đồng khoán việc đối với kế toán đã nghỉ hộ sản

    Luật sư cho hỏi: Tôi là kế toán một đơn vị sự nghiệp công lập, tháng 10/2015 tôi nghỉ hộ sản nhưng vì đơn vị chỉ có 1 kế toán nên không có người đảm nhiệm công việc trong thời gian tôi nghỉ hộ sản. Vậy xin hỏi Luật sư, tôi có thể ký hợp đồng khoán công việc kế toán với đơn vị tôi đang làm trong thời gian tôi nghỉ hộ sản không và có được hưởng phụ cấp trách nhiệm kế toán không? Cảm ơn.

     
    1977 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446319   11/02/2017

               Chào bạn! Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau:

               Theo quy định tại điều 157 của bộ luật dân sự 2012 có quy đinh thời gian nghỉ thai sản tối thiểu của để lao động nữ có thể làm việc là 04 tháng.

               Điều 157. Nghỉ thai sản

              4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

              Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

              Như vậy bạn cần phải nghỉ đủ 04 tháng theo quy định và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì mới có thể trở lại làm việc và không thể nhận hợp đồng khoán việc trong giai đoạn 04 tháng đó.

             Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                         Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

    Cập nhật bởi clevietkimlaw1 ngày 11/02/2017 08:36:16 CH

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #446331   12/02/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Chỗ màu vàng hãy hiểu là "bộ luật lao động 2012"

    clevietkimlaw1 viết:

               Theo quy định tại điều 157 của bộ luật dân sự 2012 có quy đinh thời gian nghỉ thai sản tối thiểu của để lao động nữ có thể làm việc là 04 tháng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    clevietkimlaw1 (13/02/2017)

0 Thành viên đang online
-