Hợp đồng kết thúc trong thời gian thai sản: Có buộc ký tiếp?

Chủ đề   RSS   
  • #543872 20/04/2020

    lamkylaw
    Top 150
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2018
    Tổng số bài viết (480)
    Số điểm: 10612
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 443 lần


    Hợp đồng kết thúc trong thời gian thai sản: Có buộc ký tiếp?

     

    (PLO)- Bộ luật Lao động vẫn cho phép người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ đang mang thai trong một số trường hợp nhất định.

    Một bạn đọc tên Y. gửi câu hỏi về cho PLO: "Hiện tại bên công ty em có một  bạn nữ (tên C.) đang nghỉ thai sản. Tuy nhiên, trong thời gian nghỉ thai sản thì mới phát hiện là hợp đồng lao động (HĐLĐ) đã hết hạn vào ngày 10-3-2020.

    Bạn C. làm đến 15-3-2020 là nghỉ rồi. Công ty vẫn đóng bảo hiểm xã hội tháng 3 cho bạn C.,  vì tháng 3 bạn C. đã làm được 15 ngày".

    Ngoài ra, bạn Y. cho biết thêm công ty cũng muốn tiếp tục ký HĐLĐ với C. Tuy nhiên, C. cho rằng việc công ty tiếp tục ký HĐLĐ với C. trong thời kỳ thai sản này là đương nhiên, chứ không phải là muốn hay không.

    Cạnh đó, ngày 10-3 là hết hạn HĐLĐ nhưng công ty không thông báo trước cho C. trước 15 ngày là phạm luật. Vậy trường hợp như đã nêu thì công ty của Y. có bắt buộc ký tiếp HĐLĐ với C. hay không?

    Trao đổi với PV, Tiến sĩ Đoàn Thị Phương Diệp (chuyên gia về luật lao động, Trường Đại học Kinh tế - Luật TP.HCM) cho biết: "Bộ luật Lao động (BLLĐ) không cấm đơn phương chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ mang thai trong một số trường hợp nhất định như: thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng; lý do bất khả kháng như: đại dịch, thiên tai... (Điều 38 BLLĐ).

    Theo quy định của BLLĐ, chỉ cấm đơn phương chấm dứt HĐLĐ “Vì lý do mang thai” (khoản 3 Điều 39) và cấm đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi “Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội” (khoản 4 Điều 39)".

    Tiến sĩ Phương Diệp nhận định lập luận của C. về việc công ty phải báo trước 15 ngày khi hết hạn hợp đồng là đúng (khoản 1 Điều 47 BLLĐ). Tuy nhiên, nếu công ty không thực hiện đúng nghĩa vụ này thì không xem đó là đơn phương chấm dứt HĐLĐ (vì đây là chấm dứt do hết hạn, chứ không phải đơn phương).

    Về hậu quả pháp lý, vi phạm này luật không quy định. Do vậy, công ty có thể áp dụng tương tự pháp luật để bồi thường 15 ngày lương.

    Sau khi HĐLĐ hết hạn vào ngày 10-3, bạn C. vẫn tiếp tục đi làm cho công ty thêm 5 ngày (tức ngày 15-3).

    Về vấn đề này, Tiến sĩ Phương Diệp cho rằng nếu quá hạn 5 ngày chưa tái ký thì HĐLĐ cũng chưa thể chuyển sang HĐLĐ có thời hạn 24 tháng hoặc không xác định thời hạn (khoản 2 Điều 22 BLLĐ).

    Vì theo căn cứ vừa nêu, BLLĐ cho phép các bên có 30 ngày để ký lại HĐLĐ mới. Nếu hết 30 ngày thì việc chuyển hóa loại HĐLĐ mới xảy ra. Mặt khác, việc đóng bảo hiểm xã hội hết tháng 3 cho C. không có ý nghĩa bắt buộc công ty phải ký tiếp HĐLĐ.

    “Tóm lại, với các lập luận trên thì công ty không bắt buộc phải ký tiếp HĐLĐ mới với C. vào thời điểm 15-3” - Tiến sĩ Phương Diệp nêu quan điểm.

    Theo Báo pháp luật TP.HCM

     

     
    1833 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamkylaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544632   29/04/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (885)
    Số điểm: 6195
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 120 lần


    Hiện tại không có quy định nào bắt buộc là phải tiếp tục ký hợp đồng đối với trường hợp người lao động mang thai mà hết hạn hợp đồng. Hết hạn hợp đồng là căn cứ đương nhiên chấm dứt hợp đồng lao động nên người sử dụng lao động không có nghĩa vụ phải ký tiếp hợp đồng. Lưu ý thêm trước khi hết hạn hợp đồng lao động thì cần phải thông báo cho người lao động ít nhất 15 ngày để tránh bị phạt nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (29/05/2020)
  • #547429   29/05/2020

    Wip
    Wip

    Sơ sinh


    Tham gia:31/05/2017
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 36 lần


    Chào bạn,

    Tôi không đồng ý với nhận định là sau khi hết hạn hợp đồng mà người lao động vẫn làm việc cho NSDLĐ thì NSDLĐ không buộc phải giao kết HĐLĐ với NLĐ trong thời hạn 30 ngày, bởi lẽ điều luật quy định rất rõ là nếu trong HĐLĐ có thời hạn hoặc HĐLĐ có tính chất mùa vụ hoặc công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng hết hạn, mà NLĐ vẫn tiếp tục làm việc cho NSDLĐ, thì hai bên phải giao kết HĐLĐ mới trong thời hạn 30 ngày, nếu không giao kết HĐLĐ mới thì HĐLĐ sẽ tự động chuyển loại theo quy định (Khoản 2 Điều 22 BLLĐ). Luật đã cho NSDLĐ 15 ngày trước khi hết hạn HĐLĐ (Điều 47) để cân nhắc xem có nhu cầu sử dụng NLĐ đó hay không. Hết thời hạn này NSDLĐ vẫn để NLĐ tiếp tục làm việc cho mình thì luật buộc hai bên phải giao kết HĐLĐ mới trong thời hạn 30 ngày. Do NLĐ vẫn tiếp tục làm việc cho NSDLĐ nên các quan hệ lao động vẫn tồn tại, mà quan hệ lao động phát sinh trên căn cứ là HĐLĐ, nên luật quy định và phải hiểu là hết hạn HĐLĐ mà NLĐ vẫn làm việc cho NSDLĐ dù chỉ là 1 ngày, thì phải được xem là HĐLĐ đã tự động được chuyển loại HĐLĐ theo quy định, còn các bên có giao kết HĐLĐ mới hay không không quan trọng.

    Ý kiến của bạn C là hoàn toàn chính xác cả về thực tế và quy định của pháp luật.

    Một vài ý kiến trao đổi.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi Wip ngày 30/05/2020 10:10:58 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Wip vì bài viết hữu ích
    ntdieu (29/05/2020)
  • #547457   29/05/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1325
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 9 lần


    Về vấn đề này mình cho rằng công ty không bị buộc phải tái kí hợp đông với chị C bởi lẽ luật chỉ không cho người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với phụ nữ mang thai hoặc đang trong trong thời kì thi sản chứ không quy định phải tái kí khi hợp đồng hết hạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #547460   29/05/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14354)
    Số điểm: 99283
    Cảm ơn: 3268
    Được cảm ơn 5056 lần
    SMod

    Trường hợp ở bài viết bên trên cần đọc kỹ chứ không nên chỉ đọc tiêu đề.

    Điểm cần lưu ý trong bài viết là hợp đồng hết hạn vào ngày 10/03/2020, nhưng NLĐ vẫn tiếp tục làm cho đến ngày 15/03/2020. Cho nên hai bên phải giao kết HĐLĐ mới.

    Nếu như hợp đồng hết hạn ngày 10/03/2020, và NLĐ chỉ làm đến ngày 10/03/2020, thì lúc này không bắt buộc phải ký tiếp HĐ mới. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Wip (30/05/2020)