DanLuat 2015

HỢP ĐỒNG HỢP TÁC KINH DOANH THEO HÌNH THỨC BCC

Chủ đề   RSS   
  • #439217 20/10/2016

    phihaitccb

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỢP ĐỒNG HỢP TÁC KINH DOANH THEO HÌNH THỨC BCC

    Kính chào Luật sư

    Công ty chúng tôi có một vấn đề thắc mắc xin hỏi Luật sư giải đáp giúp:

    Công ty chúng tôi là một DNNN có ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với một công ty cổ phần với tỷ lệ góp vốn là 51:49.

    Chúng tôi dự định thành lập Ban điều hành Dự án (gồm có người của Cty chúng tôi và Công ty CP) và ban hành Quy chế hoạt động của Ban điều hành. 

    Như vậy quyết định thành lập ban điều hành và Quyết định ban hành quy chế do TGĐ Công ty chúng tôi ký ban hành có được không?

     

    Mong nhận được giải đáp của Luật sư.

    Trân thành cám ơn.

     

     

     
    5362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439446   22/10/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (931)
    Số điểm: 5187
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 258 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ Khoản 9 Điều 3 Luật đầu tư 2014 quy định: Hợp đồng hợp tác kinh doanh (sau đây gọi là hợp đồng BCC) là hợp đồng được ký giữa các nhà đầu tư nhằm hợp tác kinh doanh phân chia lợi nhuận, phân chia sản phẩm mà không thành lập tổ chức kinh tế.

    Công ty bạn là một DNNN có ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với một công ty cổ phần với tỷ lệ góp vốn là 51:49 và có dự định thành lập Ban điều hành Dự án (gồm có người của Cty bạn và Công ty CP) và ban hành Quy chế hoạt động của Ban điều hành

    Theo đó, trong quá trình thực hiện hợp đồng, các bên vẫn giữ nguyên tư cách pháp lý của chính mình, nhân danh mình để thực hiện quyền và nghĩa vụ theo hợp đồng. Với cơ chế đàm phán để chia sẻ nghĩa vụ trong hoạt động đầu tư, đầu tư theo hợp đồng hợp tác kinh doanh có ưu điểm là tính linh hoạt do không có sự ràng buộc về tổ chức bằng một pháp nhân chung của các tổ chức, cá nhân có quan hệ đầu tư với nhau.

    Như vậy, theo như câu hỏi của bạn đặt ra thì Quyết định thành lập ban điều hành Dự án và Quyết định ban hành quy chế do TGĐ Công ty ban ký là chưa đầy đủ vì khi ký hoặc thành lập thì chỉ có giá trị đối với Công ty bạn mà thôi. Bạn phải xem xét lại toàn bộ quyền nghĩa vụ của các bên trong hợp đồng có quy định việc thành lập ban điều hành và ban hành quy chế thuộc thẩm quyền của bên nào hay không. Trong trường hợp không có quy định này thì hai bên cùng thỏa thuận ký thành lập Ban điều hành dự án chung.

    Trên đây là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn, hy vọng có thể giúp bạn trong quá trình giải quyết việc này. Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác vui lòng liên hệ trực tiếp với tôi

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-