DanLuat 2015

Hợp đồng học việc

Chủ đề   RSS   
  • #488749 04/04/2018

    Hợp đồng học việc

    Chào luật sư.

    Luật sư tư vấn giúp em ạ.

    Đối với vị trí nhân viên Kinh doanh, Bên doanh nghiệp em muốn ký hợp đồng học việc với người lao động trong 2 tháng (hưởng 85% lương) sau đó ký hợp đồng thử việc 2 tháng (100% lương). Hết 2 tháng thử việc thì đánh giá và ký HĐLĐ XĐTH. Luật sư cho em hỏi Bên em áp dụng học việc 2 tháng như vậy có sai Luật không ạ?

    Trường hợp không học việc mà thử việc 2 tháng xong ký HĐLĐ 3 tháng, hết 3 tháng đó mới ký XĐTH 1 năm, 2 năm thì có vi phạm không ạ?

    Có Điều Khoản nào quy định về việc lao động đã có bằng cấp (đại học, cao đẳng) thì doanh nghiệp không được ký hợp đồng học việc không ạ?

    Cám ơn Luật sư!

     
    1279 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #491043   04/05/2018

    TuyenBig
    TuyenBig
    Top 200
    Female
    Lớp 6

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 7301
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 212 lần


    Chào bạn, mình có một số chia sẻ như sau:

    TRẢ LỜI VẤN ĐỀ 1:

    Theo Bộ luật lao động 2012 hiện hành và các văn bản hướng dẫn có liên quan thì vấn đề "học việc" không được quy định, chỉ có quy định về "học nghề" và hợp đồng thử việc. Vì vậy, hợp đồng học việc như bạn nêu có thể coi là hợp đồng học nghề theo quy định của bộ luật lao động, về thời gian học nghề thì pháp luật không quy định.

    + Nếu là hợp đồng học việc thì đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Điều 61 BLLĐ 2012 

    + Còn đối với hợp đồng thử việc, công ty tuyển nhân viên kinh doanh nên thời gian thử việc là "không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên".

    >>>> Như vậy, công ty đã thực hiện đúng theo quy định của pháp luật.

     

    TRẢ LỜI VẤN ĐỀ 2:

    (Căn cứ theo Điều 22 BLLĐ 2012)

    - Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng. Khi hợp đồng lao động hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn 

    -Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    >>>> Vậy nghĩa là bạn và NLĐ được phép ký 2 hđ xác định thời hạn và sau đó nếu còn tiếp tục làm việc thì HĐ trở thành không xác định thời hạn. Trường hợp này công ty đã vi phạm rồi bạn nhé!

     

    TRẢ LỜI CÂU 3:

    Theo như mình tìm hiểu trong BLLĐ 2012 thì KHÔNG quy định nội dung này bạn nhé.

    Trên đây là nội dung mình có thể chia sẻ với bạn hy vọng sẽ giúp phần nào cho bạn.

    Cập nhật bởi TuyenBig ngày 05/05/2018 08:39:09 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #491055   04/05/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    @TuyenBig : Tôi có chút thắc mắc với câu trả lời của bạn.

    Vấn đề 2: Theo bạn thì công ty đã làm sai chỗ nào vậy ? Họ thử việc 2 tháng, rồi ký HĐLĐ 3 tháng, hết 3 tháng đó mới ký XĐTH 1 năm (hoặc 2 năm).

    Vấn đề 3: Câu trả lời của bạn (...không Đại học hay cao đẳng thì không thuộc đối tượng học việc nha.) khá là khó hiểu. Nói đơn giản là Có hay Không có điều khoản như bạn đã hỏi ?

     
    Báo quản trị |  
  • #491072   05/05/2018

    TuyenBig
    TuyenBig
    Top 200
    Female
    Lớp 6

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 7301
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 212 lần


    ntdieu viết:

    @TuyenBig : Tôi có chút thắc mắc với câu trả lời của bạn.

    Vấn đề 2: Theo bạn thì công ty đã làm sai chỗ nào vậy ? Họ thử việc 2 tháng, rồi ký HĐLĐ 3 tháng, hết 3 tháng đó mới ký XĐTH 1 năm (hoặc 2 năm).

    Vấn đề 3: Câu trả lời của bạn (...không Đại học hay cao đẳng thì không thuộc đối tượng học việc nha.) khá là khó hiểu. Nói đơn giản là Có hay Không có điều khoản như bạn đã hỏi ?

    Cảm ơn vì phản hồi của bạn .

    Vấn đề 2: theo như cách hiểu của mình là 1 năm và 2 năm chứ không phải "hoặc" như bạn đề cập, sau dấy "," không có nghĩa là hoặc

    Vấn đề 3: mình sẽ ghi nhận và chỉnh sửa cho phù hợp. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    ntdieu (05/05/2018)
  • #491093   05/05/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Vấn đề 2: Nếu hiểu theo nghĩa 1 năm 2 năm thì đúng như bạn nói.

    Tuy nhiên nếu người hỏi muốn đặt vấn đề về việc ký HĐLĐ 3 tháng, hết 3 tháng đó mới ký XĐTH 1 năm (hoặc 2 năm), thì theo bạn như vậy có vi phạm hay không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #491155   06/05/2018

    - bạn có bằng đại học mà không làm dc việc thì vẫn phải học việc bình thường thôi chứ mắc gì có bằng đại học là ko phải học việc :)

    - Với công việc là nvkd thì công ty ko dc ký hợp đồng thời hạn 3 tháng với bạn trừ khi họ tthuê bạn để tạm thời thay thế nhân viên khác do nhân viên này đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

     

    Cập nhật bởi thanhpt1689 ngày 06/05/2018 05:47:45 CH cho rõ
     
    Báo quản trị |  
  • #504326   10/10/2018

    Tại khoản 3 Điều 61 Bộ luật lao động 2012 có quy định sau khi hết thời hạn học nghề thì hai bên phải thỏa thuận ký hợp đồng lao động nếu đủ các điều kiện theo quy định. Trường hợp này sau khi học nghề xong lại ký hợp đồng thử việc là chưa đúng quy định. Ngoài ra Bộ luật lao động hiện nay quy định hợp đồng lao động xác định thời hạn phải có thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng theo mùa vụ sẽ có thời hạn dưới 12 tháng. Tuy nhiên, theo như bạn trình bày thì trường hợp này công việ của bạn có tính chất ổn định thường xuyên nên không thể ký hợp đồng 3 tháng được.

     
    Báo quản trị |  
  • #504337   10/10/2018

    tientaetae
    tientaetae

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng thử việc

    Theo mình, Về bản chất hai hợp đồng bạn ký đều là hợp đồng thử việc, chỉ khác ở tên gọi. Vậy nên bạn đã làm trái quy định của Bộ luật lao động ( điều 27)về thời gian thử việc: tối đa 60 ngày đối với trình độ từ cao đẳng trở lên.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-