hợp đồng giao khoán đất 01

Chủ đề   RSS   
  • #418802 17/03/2016

    balockbt

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng giao khoán đất 01

    kính chào mọi người. hiện tôi đang có 1 vụ việc cần mọi người giúp. cụ thể:

    về vấn đề xử lý thu hồi đất giao khoán là đất rừng đặc dụng. năm 1996 lâm trường cũ giờ gọi là Khu bảo tồn có kí hợp đồng giao khoán đất cho hộ bà B có thời hạn 50 năm để trồng cây công nghiệp. nhưng lúc đó diện tích đất đó chưa được quy hoach là rùng đặc dụng. đến năm 2004 thì có quyết định thành lập Khu bảo tồn thiên nhiên thì diện tích đó đã trở thành rùng đặc dụng. đến năm 2013 thì bà B chuyển quyền sử dụng, quản lý diện tích đất đó cho Ông A mà không thông qua ý kiến của bên giao khoán là Khu bảo tồn. trên diện tích đó ông A  thực hiện việc nuôi 44 con bò; 06 con trâu và chăn thả trong khu vực rừng đặc dụng mà không có sự đồng ý của cơ quan có thẩm quyền đã vi phạm khoản 1, Điều 18 Quy chế Quản lý rừng (Ban hành kèm theo Quyết định số 186/2006/QĐ-TTg  ngày 14/8/2006 của Thủ tướng Chính phủ)

    tôi muốn hỏi:

                            nếu cơ quan tôi thực hiện việc thanh lý hợp đồng giao khoán đất 01 đối với bà B có đúng ko?

                            việc bà B chuyển quyền sử dụng đất cho ông A có đúng ko?

                             các căn cứ pháp lý cần áp dụng ?

    rất mong nhận được sự tư vấn của quý luật sư và những người am hiểu về luật. Trân trọng!

    Cập nhật bởi balockbt ngày 17/03/2016 11:28:54 SA
     
    4573 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420757   06/04/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Tất cả những điều bạn làm đều được cả nếu trong hợp đồng giao khoán đất cho phép nhé.

    Nếu trong hợp đồng không quy định cho bà B được phép cho thuê lại mà bà vẫn cho thuê thì là vi phạm hợp đồng và bên bạn được phép chấm dứt hợp đồng theo quy định tại BLDS 2005

    Điều 426. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng dân sự

    1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng nếu các bên có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

    2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán.

    4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị đơn phương chấm dứt phải bồi thường thiệt hại.

     
    Báo quản trị |  
  • #420788   06/04/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 1099
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 29 lần


    cái này là thuê đất trả tiền hàng năm hả bạn ? 

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #420812   06/04/2016

    balockbt
    balockbt

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng này được lập năm 1996. có điều khoản " Khi thời gian nhận khoán theo hợp đồng đã ký chưa kết thúc, do hoàn cảnh khách quan không thể tiếp tục nhận khoán nữa ,bên nhận khoán có thể chuyển quyền nhận khoán cho người khác". Nhưng việc chuyển quyền nhận khoán bên nhận khoán ko thông báo cho bên Giao khoán (chủ rừng quản lý diện tích đó).theo Điều 412. Nguyên tắc thực hiện hợp đồng dân sự ( Bộ luật dân sự 2005)

     
    Báo quản trị |