Hợp đồng giao khoán

Chủ đề   RSS   
  • #440614 05/11/2016

    vudungbacson

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng giao khoán

    XIn chào luật sư,

    Công ty em làm bên ngành xây dựng, hợp đồng lao động ký với CBCNV tại Văn phòng (theo Giám đốc) là hợp đồng giao khoán. Tuy nhiên theo em thấy chỉ là lương trả theo hình thức lương khoán thôi chứ hợp đồng lao động thì thường ký là Hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm. Điều em thắc mắc là dù là là loại Hợp đồng lao động nào thì nhân viên vẫn có ngày nghỉ phép có lương (1 ngày/1 tháng) đúng không ạ?

    Và việc đóng bảo hiểm khi đã ký hợp đồng lao động 1 năm là bắt buộc hay là do người lao động quyết định có tham gia thì Công ty đóng cho?Nếu như người lao động không đồng ý đóng tại Công ty (có thể họ không muốn đóng bảo hiểm) thì hàng tháng Công ty có bắt buộc phải trả vào lương của người lao động khoản tiền đóng bảo hiểm (24%) không ạ?

    Em xin cảm ơn!

     
    3801 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440690   07/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2084)
    Số điểm: 12073
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1448 lần
    Lawyer

    Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 111 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ hằng năm thì:“Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động là 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường”

    Như vậy, bất cứ người lao động nào có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường mà không phụ thuộc vào bất cứ loại hình hợp đồng lao động hay hợp đồng giao khoán. Việc nghỉ hằng năm ở trên vào bất cứ ngày nào do người lao động và người sử dụng lao động sắp xếp.

    Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định “1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm: Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động”

    Căn cứ theo quy định trên thì tất cả những hợp đồng lao động có thời hạn từ 3 tháng trở lên thì đều thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Người lao động là  đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH vì vậy hàng tháng Công ty phải trả vào lương của người lao động khoản tiền đóng bảo hiểm (24%) là trái với quy định, trừ hai bên có những thỏa thuận theo quy định khác.

    Trên đây là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn, hy vọng có thể giúp bạn trong quá trình giải quyết việc này. Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác vui lòng liên hệ trực tiếp với tôi theo số ĐT bên dưới

    Cập nhật bởi toanvv ngày 07/11/2016 11:50:25 SA

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    gioingovan (12/12/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.