Hợp đồng dịch vụ thay hợp đồng lao động - làm sao bảo vệ người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #537443 17/01/2020

    Hợp đồng dịch vụ thay hợp đồng lao động - làm sao bảo vệ người lao động?

    Kính chào quý anh chị, 

    Hiện tại em đang có người bạn nước ngoài. Anh ta dạy tiếng Anh theo hợp đồng dịch vụ với 1 trung tam anh ngữ và không có giấy phép lao động. Nội dung hợp đồng là anh này giảng dạy học sinh, trường sẽ thông báo lịch giảng dạy theo tuần và trả phí giảng dạy theo tuần, tính theo đơn vị là giờ dạy.

    Anh ta đã thực hiện nhiều hợp đồng dịch vụ giảng dạy với thời hạn 1 tháng trong suốt 1 năm qua. Tuy nhiên, lần gần đây nhất, anh ta đã giảng dạy tại trường hơn 1 tháng mà không có hợp đồng (do hợp đồng cũ hết hạn). Nhưng, anh ta vẫn giảng dạy đủ và trường vẫn trả phí giảng dạy đủ theo tuần. Sau đó, vì một chút xích mích với cán bộ trường, anh ta bị đuổi việc (lý do là không có lễ phép) dù đang giảng dạy rất tốt - sinh viên theo học rất đông. 

    Điều đáng nói ở đây là, trước khi bị đuổi việc, anh ta có nhận một offer hợp đồng cộng tác viên thời hạn 3 tháng tương tự. Nhưng vì bị đuổi việc, offer đó đã bị nhà trường hủy bỏ dù anh ta đã gửi mail trả lời đồng ý.

    Hiện tại anh ta rất bất bình vì bị đuổi việc đột ngột không báo trước 30 ngày (Hợp đồng dịch vụ cũ có ghi rõ điều này). Nhưng vì hiện tại anh ta đã hết hạn hợp đồng lúc bị đuổi việc nên không thể làm gì được.

    Kính mong quý anh chị xem xét tư vấn giúp em tình huống này để mang lại kết quả tốt nhất cho anh bạn nước ngoài. :(

     
    1378 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537473   18/01/2020

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (641)
    Số điểm: 4723
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 236 lần


    Chào bạn,

    Người giáo viên nước ngoài này có khả năng phải có giấy phép lao động. Cho nên, nếu anh ấy đưa vụ việc tranh chấp với nhà trường ra cơ quan chức năng thì nhà trường có thể bị phạt tiền, còn anh ấy thì bị trục xuất.

    Tham khảo:

    - Điều 7 nghị định 11/2016/NĐ-CP

    - Điều 14, nghị định 47/2010/NĐ-CP

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/01/2020) Desperado2111 (31/01/2020)
  • #547973   31/05/2020

    Trong trường hợp của anh bạn này không thể khởi kiện hay làm gì được đâu, bởi vì lao động nước ngoài là các giáo viên bản ngữ thì phải có giấy phép lao động tại Việt Nam, trong trường hợp đi kiện mà anh bạn người nước ngoài kia không có giấy phép lao động thì có thể bị phạt nữa là đằng khác.

     
    Báo quản trị |