HỢP ĐỒNG DỊCH VỤ HAY HỢP ĐỒNG CHO THUÊ TÀI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #317390 09/04/2014

    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    HỢP ĐỒNG DỊCH VỤ HAY HỢP ĐỒNG CHO THUÊ TÀI SẢN

    Lawsoft cung cấp văn bản pháp luật cho người có đăng ký thành viên với gói cước 06 tháng.

    Có quan điểm cho rằng đây là hợp đồng cho thuêđối tượng cho thuê là dịch vụ 

    Nhưng cũng có quan cho rằng đây không phải là hợp đồng thuê mà phải là hợp đồng dịch vụ bởi vì đối tượng hợp đồng là dịch vụ không phải là tài sản. (Nhưng có quan điểm khác lại cho rằng, dịch vụ của lawsoft cũng là một quyền tài sản của họ do vậy nó cũng là tài sản)

    Hỏi:

    1) Thế dịch vụ của Lawsoft của phải là tài sản không?

    2) Ranh giới sự khác biệt giữa hợp đồng dịch vụ và hợp đồng cho thuê?

    -------------------

    Điều 163. Tài sản

    Tài sản bao gồm vật, tiền, giấy tờ có giá và các quyền tài sản.

    Điều 480. Hợp đồng thuê tài sản

    Hợp đồng thuê tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, còn bên thuê phải trả tiền thuê.

    Điều 518. Hợp đồng dịch vụ

    Hợp đồng dịch vụ là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên thuê dịch vụ, còn bên thuê dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ.

    Điều 519. Đối tượng của hợp đồng dịch vụ

    Đối tượng của hợp đồng dịch vụ phải là công việc có thể thực hiện được, không bị pháp luật cấm, không trái đạo đức xã hội.

    Trân trọng

     

     
    8325 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317622   10/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4667)
    Số điểm: 32428
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1133 lần


    [quote=nickname2014]

    Lawsoft cung cấp văn bản pháp luật cho người có đăng ký thành viên với gói cước 06 tháng.

    Có quan điểm cho rằng đây là hợp đồng cho thuê và đối tượng cho thuê là dịch vụ 

    Nhưng cũng có quan cho rằng đây không phải là hợp đồng thuê mà phải là hợp đồng dịch vụ bởi vì đối tượng hợp đồng làdịch vụ không phải là tài sản. (Nhưng có quan điểm khác lại cho rằng, dịch vụ của lawsoft cũng là một quyền tài sản của họ do vậy nó cũng là tài sản)

     

    Lần đầu tiên mình nghe có cái gọi là đối tượng cho thuê là dịch vụ đó bạn? Mà bạn xem lại hình như lawsoft không phải cugn cấp văn bản, vì văn bản là free không đóng ph1i vẫn tải về được.

     
    Báo quản trị |  
  • #317673   10/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


     

    nickname2014 viết:

     

    ...

    Trân trọng

     

     

     

    Chào bạn.

    Dịch vụ có các đặc tính sau:
    Tính đồng thời: sản xuất và tiêu dùng dịch vụ xảy ra đồng thời;
    Tính không thể tách rời: sản xuất và tiêu dùng dịch vụ không thể tách rời. Thiếu mặt này thì sẽ không có mặt kia;
    Tính chất không đồng nhất:không có chất lượng đồng nhất;
    Vô hình:không có hình hài rõ rệt. Không thể thấy trước khi tiêu dùng;
    Không lưu trữ được: không lập kho để lưu trữ như hàng hóa được.
    Toàn thể những người cung cấp (sản xuất) dịch vụ hợp thành khu vực thứ ba của nền kinh tế.

    Theo :  http://nmri.org.vn/tabid/58/categoryid/6/id/2/Dich-vu-la-gi-/Default.aspx

    Từ các thuộc tính của dịch vụ thì tôi nghĩ "Lawsoft cung cấp văn bản pháp luật cho người có đăng ký thành viên với gói cước 06 tháng." là hợp đồng cho thuê. Đối tượng thuê là nguồn dữ liệu các Văn bản pháp luật.

    Không chắc đúng nhưng tham gia trao đổi cho vui !

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 10/04/2014 08:08:56 CH cắt bớt trích dẫn
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (10/04/2014)
  • #317756   11/04/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Theo quan điểm của Tôi thì là hợp đồng dịch vụ

    Bởi vì:

    Đối tượng đem giao dịch ở đây không phải là tài sản.

    (Tài sản bao gồm, vật tiền có giá và quyền tài sản - Điều 163 BLDS)      

    Hơn nữa phía Lawsoft có nghĩa vụ cập nhật, udate thông tin văn bản pháp luật và gửi mail cho khách hàng. Do vậy đối tượng ở đây là Công việc.

    Điều bạn nói cũng có lý, tuy nhiên thiết nghĩ phải bám vào QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT, chứ không thể viện dẫn theo cách hiểu chủ quan được.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #317869   11/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    Chào bạn.

    Như tôi đã xác định :  "tham gia trao đổi cho vui !".

    Thật ra câu hỏi của bạn chưa chuẩn :  "Ranh giới sự khác biệt giữa hợp đồng dịch vụ và hợp đồng cho thuê?" là không có đáp án vì "dịch vụ" và "cho thuê" không liên quan với nhau.

    Dich vụ hay hàng hóa (tài sản) là khái niệm không liên quan đến mua bán và thuê

    Cho thuê xe cũng là dịch vụ, dù xe là tài sản. tua du lich vẫn bán được dù là dịch vụ (không phải hàng hóa); ý tưởng, sáng chế vẫn chuyễn nhượng được dù đó không phải là tài sản. Thương hiệu không phải là tài sản nhưng vẫn cho thuê, bán được.

    Tóm lại : Thuê và dịch vụ không có liên quan nhau về khái niệm nên không thể so sánh sự khác biệt hoặc giống nhau.

    Tương tự : không thể so sánh sư khác nhau giữa luật dân sư với bác sĩ ngoại khoa. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (11/04/2014)