DanLuat 2015

Hợp đồng đặt cọc

Chủ đề   RSS   
  • #283159 26/08/2013

    tastybigbrother

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng đặt cọc

    Cho tôi xin phép hỏi các luật sư vấn đề này, tôi kí hợp đồng thuê nhà với ông A thời hạn 5 năm vào ngày 11-7-2010. Trong hợp đồng có quy định đặt tiền cọc. Ông A sẽ trả lại tiền cọc trong 30 ngày kể từ ngày 2 bên thanh lý hợp đồng. Đến 20-7-2011, tôi và ông A đồng ý kí thanh lý hợp đồng trên nhưng chúng tôi không nói gì đến tiền cọc cả. 1-11-2011, tôi lại kí hợp đồng thuê nhà ông A và trong hợp đồng không đề cập đến vấn đề tiền cọc cũ. Nay, 26-8-2013, tôi muốn đòi lại tiền cọc, hỏi tôi có thể khởi kiện ra tòa đòi lại tiền cọc không? Vì theo tôi biết thời hiệu khởi kiện là 2 năm.

     
    3214 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283427   27/08/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2010)
    Số điểm: 12808
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 751 lần
    Lawyer

    Bạn có thể khởi kiện để đòi người ta phải trả lại tiền đặt cọc vì: Đặt cóc để bảo đảm thực hiện nghía vụ dân sự, sau khi nghĩa vụ được thực hiện xong thì phải trả lại tiền đặt cọc.

    Theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005 thì:

    Điều 358. Đặt cọc

    1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.

    Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

    2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    Bạ có thể vào www.luatdoanhgia.vn để xem thêm các thông tin có liên quan đến đặt cọc.

    Thân chào!

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com