DanLuat 2015

Hợp đồng đào tạo nghề hay hợp đồng tập nghề?

Chủ đề   RSS   
  • #468207 20/09/2017

    coimap

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng đào tạo nghề hay hợp đồng tập nghề?

    Anh/chị/em tư vấn giúp em với ạ. Công ty em là công ty dệt may, hầu hết công nhân khi tuyển vào đều phải đào tạo, bên em quy định thời gian để đào tạo, học việc  là 2 tháng, sau đó mới ký hợp đồng lao động. Em làm hợp đồng đào tạo nghề 2 tháng, trong hợp đồng ghi rõ: Công ty chịu hoàn toàn chi phí đào tạo, thì thanh tra lao động kiểm tra và bảo: hủy hợp đồng đào tạo nghề vì công ty không có chức năng đào tạo nghề. Yêu cầu làm hợp đồng thử việc theo điều 26 BLLĐ 2012. Nhưng theo em biết, tại điều " Điều 61. Học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động

       1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

    Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    2. Trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách, thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thoả thuận.

    3. Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này.

    4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm tạo điều kiện để người lao động tham gia đánh giá kỹ năng nghề để được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia."

    vậy anh/ chị /em cho em hỏi em làm hợp đồng đào tạo nghề hay hợp đồng tập nghề mới đúng? em làm hợp đồng tập nghề, hết hạn tập nghề thì ký hợp đồng lao động luôn có được ko? hay phải làm hợp đồng thử việc?

     
    3271 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468264   20/09/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề bạn hỏi, Cơ quan tôi không có phát sinh việc này, song căn cứ điều luật thì quan điểm tôi như sau:

    * Về ý thứ nhất: làm loại HĐ nào?:

    1. Ông Thanh tra nói vậy là sai hoàn toàn, phán bậy bạ, vì NLĐ đã biết làm (việc mà cty cần người làm) đâu mà thử việc.

    Thử việc là đối với NLĐ đã có bằng cấp chuyên môn (Đại học/cao đẳng/trung cấp/sơ cấp) hoặc lao động phổ thông làm thử một việc gì đó để xem có đạt yêu cầu của NSDLĐ hay không. Còn trường hợp của bạn là dạy NLĐ để NLĐ biết làm cái việc mà NSDLĐ cần có lao động làm việc.

    2. Từ nhận định ở mục 1 trên, và căn cứ điều 61 Bộ Luật lao động 2012, NSDLĐ có đủ quyền hạn để đào tạo NLĐ biết việc để làm việc cho mình.

    Tuy nhiên tôi cũng thấy trong điều này việc dùng từ còn lủng củng (Học nghề, tập nghề với đào tạo nghề). Đồng thời cùng cụm từ "đào tạo nghề" nhưng có ý nghĩa khác nhau ở điều 61 và ở điều 62 (Ở điều 61 là đào tạo cho người chưa biết làm việc đó để thành người biết làm việc đó; Ở điều 62 là đào tạo nâng cao trình độ chuyên môn/ tay nghề).

    Vì vậy, để cho "lành", bạn nên làm Hợp đồng học nghề (mặc dù bạn làm HĐ đào tạo nghề cũng không sai).

    * Về ý thứ hai: làm loại HĐ nào sau khi hết HĐ học nghề?:

    Do khoản 3 điều 61 quy định: "3. Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này."

    Vì luật quy định như vậy, nên cty có thể tự do lựa chọn:

    - Ký hợp đồng lao động (nếu thấy người học nghề đã đạt yêu cầu)

    - Nếu thấy tay nghề của người học nghề chưa đạt yêu cầu thì có thể ký tiếp Hợp đồng học nghề (nếu hai bên cùng muốn) đến khi nào đạt tay nghề / hoặc chấm dứt hợp đồng học nghề.

    Không biết bạn có đồng tình?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    coimap (24/09/2017)
  • #468285   20/09/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Tôi có ý kiến khác với RIA1 một chút xíu.

    Ở điều 61 đã nói về "hợp đồng đào tạo nghề", do vậy cty ký "hợp đồng đào tạo nghề" cho nó lành, khỏi phải tranh luận với bất kỳ ai.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (21/09/2017) coimap (24/09/2017)
  • #468289   20/09/2017

    Chào bạn,

    1. Căn cứ theo khoản 1 điều 61 bộ luật lao động 2012 "1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí." thì công ty bạn không cần có chức năng đào tạo nghề

    2. Tôi nghĩ là nên ký HĐ đào tạo nghề vì nó đã có quy định rõ tại điều 61 bộ luật lao động 2012.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (21/09/2017) coimap (24/09/2017)
  • #468333   21/09/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn ntdieu và LS TranTrongQui.

    Cảm ơn hai bạn đã có ý kiến.

    Thực tình nếu tôi là bạn coimap thì tôi cũng sẽ giữ nguyên HĐ đào tạo nghề và "cãi" đến cùng với vị thanh tra kia. Nội dung bài viết của tôi cũng đã khẳng định HĐ đào tạo nghề cũng không sai.

    Tuy nhiên thấy bạn coimap (có vẻ) như chưa dám cãi vị thanh tra nên tôi nghĩ là chuyển tên gọi để vị thanh tra đó hết bắt bẻ. Nhưng bây giờ nghĩ lại thì như vậy tôi cũng trở thành nhu nhược mất rồi.

    Một ý khác mà trong bài viết trên tôi có đề cập nhưng chưa rõ ràng: Thực tình tôi cũng thấy cần phải sửa lại từ ngữ trong luật để khỏi bị hiểu lẫn lộn cái cụm từ "đào tạo nghề" dùng trong điều 61 và điều 62.

    Một lần nữa cảm ơn hai bạn nhiều.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    coimap (24/09/2017)
  • #468593   24/09/2017

    coimap
    coimap

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    đúng như bạn RIA1 nói, mình gọi điện trực tiếp phản hồi ý kiến của thanh tra về kết luận hủy hợp đồng đào tạo nghề. vì sao có quy định như điều 61,62 của BLLĐ mà lại hủy. Và nếu công ty vẫn muốn làm theo điều 61, 62 thì làm như thế nào? Mình chỉ nhận được ý kiến là làm hợp đồng thử việc theo điều 26 BLLĐ. Thế nên mình làm lại: thay vì hợp đồng đào tạo nghề thì sẽ để thành hợp đồng tập nghề như bạn nói. Chốt lại chỉ thấy là kết luận của thanh tra luôn luôn đúng :))) dù nó có thế nào đi nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #468594   24/09/2017

    coimap
    coimap

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    vì thanh tra lao động bảo công ty không có chức năng đào tạo nghề nên phải hủy bỏ "hợp đồng đào tạo nghề" đấy bạn @ntdieu

     
    Báo quản trị |  
  • #468595   24/09/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Nếu công ty bạn đã chấp nhận rằng thanh tra luôn đúng thì tôi không có gì để nói thêm nữa :-O

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-