Hợp đồng dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #265181 29/05/2013

    Hợp đồng dân sự

    Kính gởi Luật sư!

    Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn cho một việc như sau:

    Đơn vị tôi có ký 1 hợp đồng cung cấp dịch vụ với 1 đơn vị khác, ngày ký hợp đồng là ngày 28/1/2013, điều khoản "Thời gian thực hiện hợp đồng là 5 năm: Có hiệu lực từ 01/01/2013 đến 31/12/2017" (do tính luôn cả thời gian chuẩn bị ký hợp đồng chính thức)

    Như vậy, việc đơn vị tôi ký hợp đồng ngày 28/1/2013 nhưng hợp đồng có hiệu lực từ ngày 01/01/2013 có hợp lý  và phù hợp với quy định của pháp luật  không? 

    Kính mong Luật sư tư vấn giúp.

    Trân trọng cảm ơn.

     
    12683 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #265662   30/05/2013

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Công ty Luật Hợp danh Sự Thật trả lời bạn như sau:


            Theo điều 405 Bộ luật dân sự 2005 về hiệu lực của hợp đồng dân sự : " Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác ". Đối chiếu với Điều 404 Bộ luật dân sự  thì thời điểm giao kết hợp đồng bằng văn bản  là thời điểm bên sau cùng ký vào văn bản. Điều này được hiểu là hợp đồng có hiệu lực kể từ khi bên sau cùng ký vào hợp đồng. Như vậy, không thể ký một hợp đồng vào ngày 28.1.2013 nhưng hiệu lực hợp đồng lại có trước cả thời điểm giao kết ( 1.1.2013). Bạn nên điều chỉnh lại hợp đồng : hợp đồng có hiệu lực từ ngày 28/1/2013.
     
            Trân trọng!

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    sg24gio (06/06/2013)
  • #265765   31/05/2013

    truonglinh1711
    truonglinh1711

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thưa luật sư,

    Theo quy định tại Điều 405 thì "Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác".

    Như vậy, nếu các bên thỏa thuận là hợp đồng có hiệu lực từ ngày 01/01/2013 thì vẫn được chứ?

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn truonglinh1711 vì bài viết hữu ích
    ntkxuan9686 (11/06/2013)
  • #266991   05/06/2013

    ablaw
    ablaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 28 lần


    Theo quy định tại Điều 405 BLDS thì:

    Điều 405. Hiệu lực của hợp đồng dân sự

    Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

    Như vậy, bạn ký ngày 28/01, nhưng thỏa thuận là có hiệu lực là ngày 01/01 vẫn được. Trước đó các  DN có thể đã có những công việc, đã xuất hóa đơn, có những thỏa thuận bằng lời nói ...

    Tuy nhiên trên thực tế thì các DN thường ký lùi ngày, tức ghi thống nhất trên HĐ là ngày 01/01 luôn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ablaw vì bài viết hữu ích
    ntkxuan9686 (11/06/2013)
  • #267349   06/06/2013

    sg24gio
    sg24gio

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều 405 BLDS 2005 quy định: Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác. Trong hợp đồng trên do có sự thỏa thuận nên nó sẽ rơi vào trường hợp "có thỏa thuận khác". Như vậy thì hợp đồng đó vẫn có hiệu lực từ ngày 1/1/2013 do các bên đã thỏa thuận được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sg24gio vì bài viết hữu ích
    ntkxuan9686 (11/06/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com