hợp đồng dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #262291 18/05/2013

    nguyenquyvo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng dân sự

    bên mua phải tiếp tục kế thừa các quyền và nghĩa vụ liên quan đến người thứ 3 đối với tài sản mua là đúng hay sai ?

    ví dụ mua tài sản đang cho thuê mà hợp đồng thuê chưa hết hạn thì người mua có phải tiếp tục cho bên thuê thuê hết hợp đồng hay không?
    Cập nhật bởi longquochan ngày 18/05/2013 09:48:17 CH
     
    3510 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #262401   18/05/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Nếu các bên không có thỏa thuận gì khác thì là đúng.

    Đối với ví dụ của bạn thì bên thuê có quyền tiếp tục thuê theo thỏa thuận và bên cho thuê với tư cách là chủ sở hữu phải tiếp tục cho thuê nhà nếu không có thỏa thuận gì khác.

     

     

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #262415   18/05/2013

    nguyenquyvo
    nguyenquyvo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư có thể cho tôi biết cơ sở pháp ký ở đâu ko ạ ??

     

     
    Báo quản trị |  
  • #262417   18/05/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Về cái ví dụ của bạn thì bạn có thể xem thêm ở

     

    Điều 496. Quyền của bên thuê nhà ở

    Bên thuê nhà có các quyền sau đây:

    1. Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận;

    2. Được đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

    3. Được cho thuê lại nhà đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

    4. Được tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê, trong trường hợp thay đổi chủ sở hữu nhà;

    5. Yêu cầu bên cho thuê sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng.

    6. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 498 của Bộ luật này

    Ngoài ra trên thực tế cũng có nhiều TH tương tự thế này,bạn có thể tham khảo thêm ở NĐ 163/2006/NĐ-CP về giao dịch bảo đảm.

    Thân ái

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    emlaaido (27/09/2013)
  • #262418   19/05/2013

    nguyenquyvo
    nguyenquyvo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn luật sư nhé

     
    Báo quản trị |