hợp đồng dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #317921 11/04/2014

    Duongtrang1210

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng dân sự

    cho mình hỏi về tình huống này với ạ:

    A( quận Ba Đình, Hà Nôi ) gửi đề nghị giao kết hợp đồng đến B theo đó A mua của B ( Quận 1, tp Hồ Chí Minh) 300 tấn gạo 5% tầm giá 14000 VNĐ/kg. Việc chuyển giao sẽ phải thực hiện từ 1/8/2008 đến 31/8/2008 tại kho hàng của A ở Hà Nội. Trong đề nghị ghi rõ B có thời hạn trả lời là 15 ngày kể từ ngày ghi trên đề nghị. B nhận được đề nghị giao kết và gửi lời chấp nhận đề nghị đến A. Tuy nhiên 2 ngày sau giá gạo trên thị trường tăng cao, B vội vàng gửi thông báo đến công ty A, theo đó sẽ bán gạo với giá 16000 VNĐ/kg, nếu A đồng ý thì B giao hàng ngay. A đã không trả lời. Đến 1/9/2008 đại diện của công ty A gọi điện đến công ty B yêu cầu công ty này giao hàng trong thời hạn 10 ngày nếu không sẽ tiến hành khởi kiện B. Hết thời hạn B không giao hàng. 

    Vậy giữa A và B đã hình thành hợp đồng chưa? 

     
    2735 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318400   14/04/2014

    tvthlu
    tvthlu

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 951
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 43 lần


    Chào bạn!

    Mình không hiểu rõ ý bạn “hình thành hợp đồng” nghĩa là như thế nào?

    Tuy nhiên,  mình xin trao đổi sau:

    + Trường hợp,Theo thông tin trên, A gửi đề nghị giao kết hợp đồng đến B. B đã nhận được đề nghị và gửi lời chấp nhận đề nghị đến A.

    Như vậy, theo Điều 391 BLDS 2005, thời điểm đề nghị giao kết hợp đồng giữa A và B có hiệu lực. B phải thực hiện quyền lợi và nghĩa vụ đúng như trong hợp đồng giữa hai bên đã ký kết.

    + Trường hợp, sau khi hợp đồng 2 bên đã có hiệu lực. B vội vàng gửi thông báo đến A, sửa đổi đề nghị, thì coi như B đưa ra lời để nghị hợp đồng mới. Hợp đồng mới này có hiệu lực hay không còn phụ thuộc bên A có chấp thuận hay không?...

    Cám ơn!

    Cập nhật bởi tvthlu ngày 14/04/2014 04:01:56 CH
     
    Báo quản trị |