HỢP ĐỒNG ĐẢM BẢO

Chủ đề   RSS   
  • #315538 25/03/2014

    thutruc1993

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỢP ĐỒNG ĐẢM BẢO

    Cho em hỏi vì sao Ngân hàng lại đi công chứng hợp đồng đảm bảo?

     
    2194 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315776   28/03/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1112 lần


    Tại sao thì là do luật quy định bạn nhé

    Điều 9. Công chứng, chứng thực giao dịch bảo đảm

    1. Việc công chứng hoặc chứng thực giao dịch bảo đảm do các bên thoả thuận.

    2. Trong trường hợp pháp luật có quy định thì giao dịch bảo đảm phải được công chứng hoặc chứng thực.

    Nghị định 163/2006/NĐ-CP về giao dịch bảo đảm

    Nghị định số 83/2010/NĐ-CP ngày 23/7/2010 của Chính phủ thì thế chấp quyền sử dụng đất thuộc nhóm giao dịch bảo đảm buộc phải đăng ký.

     
    Theo Điều 28 Nghị định này, hồ sơ đăng ký giao dịch bảo đảm bằng quyền sử dụng đất, gồm các giấy tờ sau:
     
    - Đơn yêu cầu đăng ký giao dịch bảo đảm.
     
    - Hợp đồng bảo đảm hoặc hợp đồng bảo đảm có công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật.
     
    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc các giấy chứng nhận đã cấp qua các thời kỳ.
     
    Báo quản trị |