Hợp đồng đại lý bán bia

Chủ đề   RSS   
  • #2693 27/03/2009

    victim12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2008
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Hợp đồng đại lý bán bia

    Xin chào luật sư,

    Tôi muốn hỏi luật sư một thắc mắc về đại lý:

    Tôi muốn làm đại lý cho 1 công ty nhưng công ty đó lại quy định trong hợp đồng đại lý là
    :

    "
    bên B làm đại lí không độc quyền cho bên A, đươc nhân danh chính mình để giao kết hợp đồng mà bên A cung cấp,không bán cac sản phẩm cạnh tranh hoặc bên A cho là cạnh tranh nếu không được bên A đồng ý bằng văn bản".

    Nhưng khi tham khảo luật tôi phát hiện ra được quy định này
    Tại
    khoản 1 điều 174 . "Giao kết hợp đồng đại lý với một hoặc nhiều bên giao đại lý, trừ trường hợp quy định tại khoản 7 Điều 175 của Luật này;"

    khoản 7điều 175. "Trường hợp pháp luật có quy định cụ thể về việc bên đại lý chỉ được giao kết hợp đồng đại lý với một bên giao đại lý đối với một loại hàng hóa hoặc dịch vụ nhất định thì phải tuân thủ quy định của pháp luật đó"

    Liệu anh có thể chỉ cho tôi  quy định tại khoản 7 điều 175 nói về trường hợp nào được không.Liệu có văn bản nào quy định về vấn đề này không ?

    Mong luật sư  trả lời sớm giúp tôi,

    Tôi xin cảm ơn và chúc luật sư  luôn mạnh khoẻ và gặp nhiều may mắn.
     
    13127 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2694   27/03/2009

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần



    Mặc dù bạn không trích dẫn đầy đủ thông tin về nguồn luật mà bạn viện dẫn nhưng chúng tôi nghĩ bạn đang đề cập đến khoản 1 #0070c0;">Điều 174 Luật Thương mại năm 2005#0070c0;"> quy định về việc bên đại lý có quyền giao kết với một hoặc nhiều bên giao đại lý .

    Trừ trường hợp pháp luật có quy định cụ thể về việc bên đại lý chỉ được giao kết hợp đồng đại lý với một bên giao đại lý đối với một loại hàng hoá hoặc dịch vụ nhất định thì phải tuân theo quy định của pháp luật đó.

    Thực tế pháp luật không có điều khoản cụ thể, rõ ràng như đã đề cập mà chỉ đề cập đến khái niệm hình thức đại lý độc quyền, khái niệm này đề cập đến cả bên giao đại lý trên một địa bàn chỉ giao cho một đại lý và bên đại lý thì mua, bán một hoặc một số mặt hàng hoặc cung ứng một hoặc một số loại dịch vụ nhất định (khoản 2 Điều 169 LTM năm 2005bên giao đại lý chỉ giao cho một đại lý mua, bán một hoặc một số mặt hàng hoặc cung ứng một hoặc một số loại dịch vụ nhất định”).

    Nhưng nói chung để xem xét tính độc quyền cần phải xem xét nội dung cụ thể các điều khoản thoả thuận trong hợp đồng. Do vậy, trong qúa trình ký kết hợp đồng đại lý cần quy định rõ nội dung này trong điều khoản nghĩa vụ các bên để đảm bảo độ chặt chẽ của hợp đồng.


    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net