Hợp đồng cộng tác viên

Chủ đề   RSS   
  • #523274 16/07/2019

    Hợp đồng cộng tác viên

    1.  Quy định về hợp đồng cộng tác viên ( khái niệm, những công việc nào mới được ký hợp đồng CTV,...)?

    Khái niệm: cộng tác viêc là cá nhân làm theo chế độ cộng tác với một tổ chức và không thuộc biên chế của tổ chức đó. Cộng tác viên được trả thù lao theo 1 công việc hoàn thành, hoặc theo tiến độ hoàn thành công việc. Trên thưc tế các doanh nghiệp thường tuyển cộng tác viên để thực hiện, hỗ trợ các công việc kết thúc trong 1 thời hạn nhất định; ít kéo dài, thời gian, địa điểm làm việc thường tự do; thù lao thường được trả gói gọn theo công việc được giao, tính theo sản phẩm, cách thức trả là tạm ứng và tất toán khi xong công việc

              Theo điều 513 Bộ Luật Dân Sự 2015 quy định về hợp đồng dịch vụ: là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên bên cung ứng  dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền cho bên cung ứng dịch vụ

               Như vậy từ những quy định trên thì hợp đồng cộng tác viên là hợp đồng dịch vụ, trong đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc là cộng tác viên và bên thuê dịch vụ là bên nhận cộng tác viên làm việc đồng thời phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ.

    1. Hợp đồng cộng tác viên có phải tham gia BHXH?

    Như đã phân tích ở trên hợp đồng cộng tác viên là hợp đồng dịch vụ, nên bên cung ững dịch vụ không phải là người lao động nên không áp dụng BHXH và BHYT, BHTN. 

    1. Hợp đồng cộng tác viên đóng thuế TNCN theo hình thức nào?

    Vì hợp đồng cộng tác viên không phải là hợp đồng lao động, nên khi trả thu nhập cho người lao động, tổ chức trả thu nhập phải có trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN với mức 10% trước khi trả thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên.

    Mong mọi người góp ý.

    Cảm ơn. 

    Cập nhật bởi thanhthuc30 ngày 16/07/2019 10:47:19 CH Cập nhật bởi thanhthuc30 ngày 16/07/2019 10:46:15 CH
     
    790 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhthuc30 vì bài viết hữu ích
    ntbngocktptit@gmail.com (29/02/2020) ThanhLongLS (17/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526075   22/08/2019

    1. Hợp đồng cộng tác viên:

    Cộng tác viên là cá nhân làm việc theo chế độ cộng tác với một tổ chức mà không thuộc biên chế của tổ chức đó. Cộng tác viên được trả thù lao theo công việc hoàn thành. Thời hạn hợp đồng cộng tác viên thường ngắn, ít kéo dài.

    1. Quy định luật lao động 2012:

    Theo khoản 6 Điều 3 Bộ luật lao động 2012 quy định về quan hệ lao động thì:

    "Điều 3. Giải thích từ ngữ

    6. Quan hệ lao động là quan hệ xã hội phát sinh trong việc thuê mướn, sử dụng lao động, trả lương giữa người lao động và người sử dụng lao động.

    ….”

    Theo Điều 15 Bộ luật lao động 2012 quy định về hợp đồng lao động thì:

    “Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.”

    => Như vậy, theo như định nghĩa của Hợp đồng cộng tác viên và các quy định của Luật lao động 2012 thì hợp đồng cộng tác viên cũng được xem là hợp đồng lao động.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trandothucuyen96@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/08/2019) ntbngocktptit@gmail.com (29/02/2020)
  • #526678   28/08/2019

    Như nội dung bạn phân tích ở trên thì hợp đồng công tác viên vừa là hợp đồng lao động, vừa là hợp đồng dịch vụ. Như vậy thì khi nào nó là hợp đồng lao động, khi nào là hợp đồng dịch vụ? Và tính chất của 2 loại này khác nhau như thế nào?

    Thêm vấn đề nữa, nếu hợp đồng cộng tác viên là hợp đồng dịch vụ thì thành ra là công ty ký hợp đồng dịch vụ với cá nhân. Khi đó có yêu cầu cá nhân đó có đăng ký kinh doanh không? Trường hợp không có đăng ký kinh doanh thì liệu có phù hợp?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    ntbngocktptit@gmail.com (29/02/2020)