Hợp đồng công chứng

Chủ đề   RSS   
  • #147582 15/11/2011

    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 259 lần


    Hợp đồng công chứng

    Kính chào Luật sư!
    Mong Luật sư tư vấn cho trường hợp sau:
    - Cty thuê nhà của cá nhân và chuẩn bị ra công chứng hợp đồng nhưng còn đang thắc mắc 1 vấn đề là: căn nhà cho thuê chủ nhà mua hóa giá của Nhà nước, đang làm thủ tục cấp chủ quyền (có biên nhận của quận), như vậy hợp đồng công chứng có được không khi chủ nhà chưa được cấp chủ quyền?
    Rất mong tư vấn của Luật sư.
    Chân thành cảm ơn!

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    4117 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #148175   17/11/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 91 Luật Nhà ở năm 2005 về điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch:

    “1. Trong các giao dịch về mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở thì nhà ở phải có các điều kiện sau đây:

    a) Có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật;

    b) Không có tranh chấp về quyền sở hữu;

    c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    2. Trường hợp nhà ở cho thuê ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này còn phải bảo đảm chất lượng, an toàn cho bên thuê nhà ở, cung cấp điện, nước, vệ sinh môi trường và các điều kiện thiết yếu khác.

    3. Trong trường hợp nhà ở thuê mua phải bảo đảm các tiêu chuẩn quy định tại Mục 4 Chương III của Luật này.”

    Theo đó, một trong các điều kiện khi tham gia giao dịch thuê nhà ở là bên cho thuê phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật. Theo thông tin bạn cung cấp thì bên cho thuê vẫn chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở mà chỉ đang trong quá trình làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng nhà ở. Vì vậy, để đảm bảo giao dịch đúng quy định của pháp luật thì bạn phải đợi sau khi bên cho thuê được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    hieuntvv (18/11/2011)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net