DanLuat 2015

HỢP ĐỒNG CÓ YẾU TỐ NƯỚC NGOÀI

Chủ đề   RSS   
  • #320700 26/04/2014

    daiuyxetang

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    HỢP ĐỒNG CÓ YẾU TỐ NƯỚC NGOÀI

    Chào luật sư em có một tình huống khó giải quyết mong luật sư tư vấn giúp e, Em có bà nội là (người Việt Nam định cư ở Hoa Kỳ), ủy quyền cho cha em là ông Nguyễn Minh trí (trú tại tỉnh Kiên Giang – Việt Nam), ký hợp đồng với vợ chồng ông Huỳnh Thanh Phương và bà Nguyễn Thị Tâm (cả hai cùng trú tại tỉnh Kiên Giang), với nội dung cho vợ chồng ông Phương vay 5.000 USD. vậy quan hệ hợp đồng vay tiền  này có yếu tố nước ngoài hay không? Tại sao?.

    Mong được sự giúp đở

     
    10451 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320727   26/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn.

    Cha bạn chỉ là người được ủy quyền.

    Giao dịch thực sự diễn ra là giữa bà Nội bạn (ở Hoa Kỳ) với 2 người kia.

    Do đó đây là quan hệ hợp đồng vay tiền có yếu tố nước ngoài.

     
    Báo quản trị |  
  • #320733   26/04/2014

    daiuyxetang
    daiuyxetang

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều luật nào quy định z bạn ? mình cũng hơi khó hiểu là tại sau hợp đồng đó được thực hiện tại việt nam mà lại có yếu tố nước ngoài được với lại người VN định cư ở nước ngoài cũng là công dân VN mà

     
    Báo quản trị |  
  • #320736   26/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn.

    Luật dân sự 2004 :

    Điều 758. Quan hệ dân sự có yếu tố nước ngoài

    Quan hệ dân sự có yếu tố nước ngoài là quan hệ dân sự có ít nhất một trong các bên tham gia là cơ quan, tổ chức, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc là các quan hệ dân sự giữa các bên tham gia là công dân, tổ chức Việt Nam nhưng căn cứ để xác lập, thay đổi, chấm dứt quan hệ đó theo pháp luật nước ngoài, phát sinh tại nước ngoài hoặc tài sản liên quan đến quan hệ đó ở nước ngoài. 

     
    Báo quản trị |  
  • #320737   26/04/2014

    daiuyxetang
    daiuyxetang

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy còn vấn đề ủy quyền được quy định ntn z bạn vấn đề này mình không được rõ lắm

     
    Báo quản trị |  
  • #320738   26/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Bạn không phải là sinh viên luật thì muốn tìm hiểu phải mua cuốn sách về luật dân sự để đọc trước. Có chổ nào chưa rỏ thì bạn sẽ hỏi tiếp sau khi đọc nha.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    daiuyxetang (26/04/2014)
  • #320740   26/04/2014

    daiuyxetang
    daiuyxetang

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình có đọc BLDS về hợp đông ủy quyền như vậy trường hợp của mình nếu bà nội ủy quyền cho cha thì cha thực hiện chỉ trong phạm vi mà bà nôi ủy quyền. mình muốn hỏi vậy thì hợp đồng ủy quyền đó có làm chấm dứt yếu tố nước ngoài không bạn ? và người VN định cư ở nước ngoài được quy định ntn trong luật Vn

    mong bạn tư vấn giúp mình xin cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #320744   26/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn daiuyxetang.

    Mình có đọc BLDS về hợp đông ủy quyền như vậy trường hợp của mình nếu bà nội ủy quyền cho cha thì cha thực hiện chỉ trong phạm vi mà bà nôi ủy quyền. mình muốn hỏi vậy thì hợp đồng ủy quyền đó có làm chấm dứt yếu tố nước ngoài không bạn ?

    Nói nôm na thì UQ là nhờ người khác "làm giùm" nên thực chất vẫn là giao dịch do người UQ (là bà Nội bạn) thực hiện.

    và người VN định cư ở nước ngoài được quy định ntn trong luật Vn

    Nếu có người VN định cư ở nước ngoài tham gia giao dịch dân sự thì giao dịch đó có yếu tố nước ngoài.

    Khi phát sinh tranh chấp thì TA có thẩm quyền xét xử sơ thẩm là TA cấp tỉnh (TP).

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (27/04/2014)

0 Thành viên đang online
-