DanLuat 2015

Hợp đồng có giá trị là ngoại tệ

Chủ đề   RSS   
  • #81781 10/02/2011

    pototo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Hợp đồng có giá trị là ngoại tệ

    Chào các anh, chị.

    Hiện nay em đang học môn Luật Ngân hàng và có tìm hiểu pháp luật về ngoại hối. Trong Pháp lệnh Ngoại hối có quy định các hợp đồng tại Việt Nam không được sử dụng đồng tiền là ngoại hối. Tuy nhiên theo em được tiếp xúc với một số hợp đồng của các công ty hiện nay thì giá trị hợp đồng vẫn ghi đồng tiền là ngoại hối mà không phải là đồng Việt Nam.

    Vậy ai có thể cho em biết việc sử dụng ngoại hối trong hợp đồng như vậy có vi phạm quy định pháp luật không ạ? Các hợp đồng đó có bị coi là vô hiệu không? Có được phép sử dụng ngoại hối trong hợp đồng tại Việt Nam không? Cụ thể trong văn bản nào?

    Em xin chân thành cảm ơn!
    Cập nhật bởi pototo ngày 10/02/2011 09:08:36 AM Cập nhật bởi pototo ngày 10/02/2011 09:08:15 AM

    Làm đúng Luật đã khó, làm sai Luật mà không bị túm còn khó hơn :P

     
    10119 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #81891   10/02/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    Chào bạn,

        Tham chiếu Điều 22 PL ngoại hối và Điều 29 Nghị định 160/2006/NĐ-CP quy định về hạn chế sử dụng ngoại hối, giữa 2 cty ký kết hợp đồng có thỏa thuận thanh toán bằng ngoại tệ nếu không thuộc trường hợp loại trừ quy định tại Điều 29 Nghị định #5c7996;">160/2006/NĐ-CP nói trên sẽ bị xem là vô hiệu.

        Ngoài ra, Nghị quyết 04/2003/NQ-HĐTP ngày 27/5/2003 cũng quy định đối với trường hợp này, hợp đồng sẽ bị xem là vô hiệu. Tuy nhiên, nếu rơi vào trường hợp này, nhưng sau khi ký kết hợp đồng các bên có thỏa thuận thanh toán bằng Đồng VN hoặc trong nội dung của hợp đồng các bên thỏa thuận sử dụng ngoại tệ làm đồng tiền định giá nhưng việc thanh toán là bằng Đồng VN, thì hợp đồng sẽ không bị xem là vô hiệu.

        Vài ý trao đổi. Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    pototo (11/02/2011)