DanLuat 2015

Hợp đồng có bị vô hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #425662 27/05/2016

    Hợp đồng có bị vô hiệu

    Thưa luật sư, Hợp đồng cho thuê mặt bằng nhưng không ghi ngày, tháng chỉ có ghi năm 2015, nhưng đã được các bên (Chủ tịch xã và chủ doanh nghiệp) ký, đóng dấu. Hai bên đã thực hiện đúng theo các điều khoản được quy định trong hợp đồng, đến tháng 3/2016 qua giám sát của HĐND cấp Huyện thì phát hiện hợp đồng trên không có ghi ngày, tháng. Vậy hợp đồng trên có bị vô hiệu.? Hướng xử lý thế nào? Xin Cảm ơn.

     

     
    5790 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425992   01/06/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3128)
    Số điểm: 20364
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1040 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Pháp luật dân sự không quy định trường hợp như bạn nêu thuộc diện vô hiệu, mời bạn tham khảo điều luật của Bộ luật dân sự như trích dẫn dưới đây:

    Điều 122. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự 

    1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

    c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.

    Điều 127. Giao dịch dân sự vô hiệu

    Giao dịch dân sự không có một trong các điều kiện được quy định tại Điều 122 của Bộ luật này thì vô hiệu.

     

    - Phương án đơn giản nhất là các bên ký lại hợp đồng.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    thangubkthoian (01/06/2016)
  • #429147   26/06/2016

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    hợp đồng thuê mặt bằng (hay hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất) 

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 689 Bộ luật dân sự có quy định: Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. 

    như vậy, hợp đồng thuê mặt bằng phải được lập bằng văn bản và có công chứng, chứng thực 

    trong trường hợp này hợp đồng không có ngày tháng, có thể coi là đã vi phạm về mặt hình thức. như vậy, hợp đồng có thể bị vô hiệu

    tuy nhiên, Theo quy định tại Điều 134 Bộ luật Dân sự 2005 thì: “Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu.”

    như vậy, khi không tuân thủ về mặt hình thức hợp đồng không đương nhiên vô hiệu, mà khi các bên yêu cầu tòa án và tòa án sẽ cho các bên một khoảng thời gian để tiến hành ký kết lại hợp đồng.

    vậy trong trường hợp để đảm bảo hiệu lực hợp đồng các bên nên tiến hành giao kết lại hợp đồng

    trên đây là tư vấn của công ty luật Gia Phát. mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ

    Hotline: 098.1214.789

    Email: luatgiaphat@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-