DanLuat 2015

Hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ Dự án

Chủ đề   RSS   
  • #120595 28/07/2011

    Yenvi14

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2010
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 740
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ Dự án

    Kính gửi các L/s

    Ls cho em hỏi Hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ dự án có bắt buộc phải công chứng ko ?

    Em xin cảm ơn rất nhiều...
     
    15803 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #121814   04/08/2011

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5194
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 178 lần
    Lawyer

    Chào bạn yenvi14


    - Thứ 1: Về mặt pháp lý

    Về Hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ dự án, thì hiện tại không có quy định chung cụ thể nào cho tất cả các Dự án khi chuyển nhượng toàn bộ rằng: bắt buộc phải qua Công chứng.

    Tuy nhiên, đối với các Dự án khu đô thị mới, dự án khu nhà ở, dự án hạ tầng khu công nghiệp
    , thì đã có sự quy định gián tiếp về việc Bắt buộc Công chứng như sau:

    Tại Phụ lục III của Thông tư 13/2008/TT-BXD hướng dẫn Nghị định 153/2007/NĐ-CP hướng dẫn thực hiện Luật KD BĐS, là "Mẫu Hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ dự án khu đô thị mới, dự án khu nhà ở, dự án hạ tầng khu CN", có ghi cụ thể như sau:

    "VIII. CAM KẾT CỦA HAI BÊN

    2. Hợp đồng này được lập thành … bản và có giá trị như nhau.

    Hợp đồng có hiệu lực kể từ ngày có chứng nhận của công chứng Nhà nước hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh./."


    => Việc ban hành mẫu Hợp đồng chuyển nhượng Toàn bộ dự án như trên thì Tức là bắt buộc Dự án phải ký hợp đồng theo mẫu, và thực hiện theo nội dung thỏa thuận tại Hợp đồng này.


    - Thứ 2: Về thực tế giải thích và áp dụng


    Trên thực tế, việc Chuyển nhượng Dự án - đa phần hiểu rằng đây là Dự án về đầu tư xây dựng công trình liên quan đến các Bất động sản.

    Và việc "Chuyển nhượng Dự án" - cũng có thể hiểu là "Chuyển giao quyền sở hữu/sử dụng Bất động sản".

    Khi đó, căn cứ theo đúng quy định của pháp luật thì:

    "Việc chuyển quyền sở hữu đối với bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sở hữu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác" (Điều 168.1 BLDS)

    Bên cạnh đó, một cách hiểu khác nữa, rằng:

    "1 Dự án đầu tư" cũng có thể được coi là "1 Tài sản có đăng ký quyền sở hữu" - thể hiện tại Giấy chứng nhận đầu tư, giấy phép đầu tư và hồ sơ liên quan. Đây là tài sản có đăng ký quyền sở hữu của chủ sở hữu chính là Chủ đầu tư.

    Tức là: việc "Chuyển nhượng Dự án" - có thể hiểu, chính là "Chuyển quyền sở hữu Dự án."

    Và theo quy định của pháp luật đối với việc Chuyển nhượng quyền sở hữu thông qua mua bán thì:

    "Đối với tài sản mua bán mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì quyền sở hữu được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sở hữu đối với tài sản đó." (Đ439.2 BLDS)


    Và khi đó, để có thể tiến hành thủ tục Đăng ký quyền sở hữu/sử dụng đối với BĐS thì trước hết: bắt buộc phải thông qua thủ tục Công chứng hợp đồng chuyển nhượng.

    => Như vậy, có thể hiểu rằng:

    Đối với Hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ/hay 1 phần Dự án (đầu tư xây dựng) tất cả đều cần phải thông qua Thủ tục Công Chứng hợp đồng
    !

    --------------------------------------

    Một vài góp ý!

    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dinhlex vì bài viết hữu ích
    nguyentmo (10/08/2014)
  • #122037   05/08/2011

    Yenvi14
    Yenvi14

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2010
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 740
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn rất nhiều ý kiến tư vấn rất cụ thể của Luật sư Đỗ Hữu Đĩnh
    Kính chúc LS sức khỏe và may mắn ...
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Yenvi14 vì bài viết hữu ích
    nguyentmo (10/08/2014)
  • #126460   27/08/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1541)
    Số điểm: 15203
    Cảm ơn: 222
    Được cảm ơn 488 lần
    Moderator

    Ý kiến của em cũng đồng tình như vậy thôi chi YenVi ah. Luật quy định như thế nào thì mình thực thi theo thôi, nhưng theo em mấy cái hợp đồng quan trọng như vậy nên công chứng để có giá trị pháp lí cao hơn, để nếu có tranh chấp thì sẽ dễ giải quyết hơn chị ạ.
    Chúc chị thành công.

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
  • #395116   04/08/2015

    DOMINO_03
    DOMINO_03

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định của Luật kinh doanh bất động sản năm 2014

    tại khoản 2 điều 17 quy định thì Hợp đồng chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ dự án công chứng theo thỏa thuận của các bên tức là không bắt buộc

    Chỉ bắt buộc công chứng đối với hợp đồng đối với hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà các bên là hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật số 66/2014/QH13 thì phải công chứng hoặc chứng thực.

    Tính tới thời điểm này vẫn chưa có quy định của chính phủ về mẫu hợp đồng chuyển nhượng dự án

    Như vậy thì 2 doanh nghiệp là pháp nhân kinh doanh bất động sản chuyển nhượng toàn bộ dự án cho nhau thì áp dụng quy định nào vậy thưa Luật sư?

     

    ĐỜI LÀ BỂ KHỔ- QUA ĐƯỢC BỂ KHỔ THÌ QUA ĐỜI

     
    Báo quản trị |  
  • #395121   04/08/2015

    DOMINO_03
    DOMINO_03

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo Công văn 1436/BXD-QLN ngày 30/6/2015 về việc thực hiện Luật nhà ở và luật kinh doanh bất động sản thì được áp dụng luật cũ nhưng không được trái với quy định của Luật kinh doanh bất động sản 2014

    Theo đó, nếu DN chuyển nhượng toàn bộ dự án trong thời điểm này thì:

    • Mẫu hợp đồng áp dụng theo thông tư 13/2008/TT-BXD (điểm c, khoản 1, mục II công văn 1436/BXD-QLN)
    • Thủ tục: tuân thủ mục 6 chương II luật KDBĐS 2014; diều 51 LKDBĐs và thông tư 13
    • Vậy như phân tích của luật sư và dẫn chiếu vừa nêu thì hợp đồng này vẫn phải được công chứng nhà nước công chứng hoặc chứng thực của UBND? như vậy sẽ trái với khoản 2 điều 17 Luật KDBĐ S 2014 thì phải làm sao ?
    • Ở đây hợp đồng mẫu quy định phải do công chứng nhà nước công chứng vậy văn phòng công chứng công chứng có được không khi giá trị pháp lý của bản công chứng là như nhau?

    ĐỜI LÀ BỂ KHỔ- QUA ĐƯỢC BỂ KHỔ THÌ QUA ĐỜI

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-