Hợp đồng chuyển nhượng

Chủ đề   RSS   
  • #107206 01/06/2011

    avande1985

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng chuyển nhượng

    Tôi xin hỏi: Hợp đồng chuyển nhượng đất đã có GCN QSDĐ và đã được công chứng Nhà nước chứng thực như vậy đã có hiệu lực chưa? Và sau khi công chứng chứ thực có cần nộp hồ sơ liền với Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất ở nơi có đât không? Nếu không cần thì có ảnh hưởng gì về sau này không?
    Xin cám ơn./.
     
    4621 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #107331   02/06/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 103 lần


    Chào bạn.
    Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất có công chứng hợp pháp thì có hiệu lực pháp luật. Tuy nhiên việc này không đồng nghĩa với việc chuyển quyền sở hữu. Theo quy định thì chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải sang tên hoặc đính chính tên trên GCN QSDD.
    Nếu bạn không làm thủ tục này thì bạn chưa hoàn thành việc chuyển quyền sử dụng đất, về nguyên tắc bạn vẫn chưa có quyền chuyển nhượng cho người khác.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #107801   04/06/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 100
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (689)
    Số điểm: 13555
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 540 lần


    Chào bạn avande,

    Mình đồng ý với ý kiến của Lsanthai.

    Tuy nhiên, mình xin có ý kiến khác 1 chút, cụ thể  HĐ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản gắn liền với đất vẫn được xem là 1 loại giấy tờ chứng mình quyền sở hữu theo Điều 50 Luật đất đai. Do đó, bạn vẫn có quyền chuyển nhượng cho người khác khi bạn chưa đứng tên trên GCN QSDĐ.

    Việc kéo dài thời gian làm thủ tục tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất chỉ có lợi về việc kéo dài nghĩa vụ thuế, nhưng bạn sẽ bị rủi ro đối với HĐ chuyển nhượng nêu trên hoặc sẽ gặp khó khăn trong việc chuyển nhượng cho người khác.

    Thân ái,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #107946   04/06/2011

    Chào bạn hiyatuongda!
       " #00b0f0;">Tuy nhiên, mình xin có ý kiến khác 1 chút, cụ thể  HĐ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản gắn liền với đất vẫn được xem là 1 loại giấy tờ chứng mình quyền sở hữu theo Điều 50 Luật đất đai. Do đó, bạn vẫn có quyền chuyển nhượng cho người khác khi bạn chưa đứng tên trên GCN QSDĐ"
        Mình góp ý tý chỗ này:
        +#ff0000;">Trước ngày 1/7/2004: áp dụng quy định LĐĐ 1993 và BLDS 1995. Theo đó, việc chuyển nhượng chỉ cần được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, và không có quy định bắt buộc hình thức hợp đồng phải được công chứng chứng thực.

        +#ff0000;">Từ ngaỳ 1/7/2004 đến trước ngày 1/1/2006: áp dụng quy định LĐĐ 2003 và BLDS 1995. Theo đó, việc chuyển nhượng cần có GCN (hoặc 1 trong các giấy tờ quy định tại khoản 1, 2 va 5 điều 50 luạt đất đai 2003) và và không có quy định bắt buộc hình thức hợp đồng phải được công chứng chứng thực.

        + #ff0000;">Từ sau ngỳ 1/1/2006 đến trước ngày 1/1/2008:áp dụng quy định LĐĐ 2003 và BLDS 2005. Theo đó, việc chuyển nhượng cần có GCN (hoặc 1 trong các giấy tờ quy định tại khoản 1, 2 va 5 điều 50 luạt đất đai 2003) và bắt buộc hình thức hợp đồng phải được công chứng chứng thực.

        +#ff0000;">Từ sau ngày 1/1/2008: áp dụng quy định LĐĐ 2003, BLDS 2005 vf Nghị định 84/2007/NĐ-CP. Theo đó, việc chuyển nhượng cần có GCN và bắt buộc hình thức hợp đồng phải được công chứng chứng thực. 

        MONG CÁC BẠN GÓP Ý CHO.
     
    Báo quản trị |