DanLuat 2015

Hợp đồng chuyển nhượng

Chủ đề   RSS   
  • #416420 23/02/2016

    Dinhcoco

    Sơ sinh


    Tham gia:22/02/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng chuyển nhượng

    Chào luật sư! Xin Luật sư giúp tôi, chuyện là thế này: cách đây cũng nhiều năm rồi. Tôi bán 01 chiếc xe ô tô Civic- Honda cho anh Giang vào Ngày 11- 11 - 2005, Trong hợp đồng chuyển nhượng chúng tôi có thỏa thuận là trong thời hạn 3 năm (kể từ ngày giao xe), tôi có quyền chuộc lại chiếc xe. Cuối năm 2007, tôi đề nghị anh Giang cho Tôi chuộc lại chiếc xe ô tô đó, nhưng anh Giang không đồng ý. Xin Luật sư cho tôi hỏi tôi có thể chuộc lại chiếc xe đã bán cho anh Giang không? Cảm ơn Luật sư.
     
    3261 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #416440   23/02/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4845)
    Số điểm: 28522
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1762 lần
    Lawyer

    Chào bạn Dinhcoco!

    Với thông tin bạn cung cấp thì trong trường hợp này bạn vui lòng gửi bản hợp đồng đó về diễn đàn để các luật sư có đầy đủ thông tin phục vụ cho việc tư vấn.

    Thứ hai bạn có thể cung cấp chiếc xe đó giờ ai là người đứng tên trên Giấy đăng ký?

    Bạn vui lòng làm theo yêu cầu của luật sư nhé.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    Dinhcoco (24/02/2016)
  • #416456   23/02/2016

    Chào bạn Dinhcoco Mình nghĩ câu hỏi của bạn rất rõ ràng. Nên mình xin tư vấn ngắn gọn như thế này: Tại khoản 1 Điều 462 - Chuộc lại tài sản đã bán (BỘ LUẬT DÂN SỰ 2005) quy định: 1. Bên bán có thể thoả thuận với bên mua về quyền chuộc lại tài sản đã bán sau một thời hạn gọi là thời hạn chuộc lại. Thời hạn chuộc lại tài sản do các bên thoả thuận nhưng không quá một năm đối với động sản và năm năm đối với bất động sản, kể từ thời điểm giao tài sản. Trong thời hạn này bên bán có quyền chuộc lại bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên mua trong một thời gian hợp lý. Giá chuộc lại là giá thị trường tại thời điểm và địa điểm chuộc lại, nếu không có thoả thuận khác. Như vậy bạn có quyền chuộc lại chiếc xe ô tô. Anh Giang có trách nhiệm cho bạn chuộc lại chiếc xe đó. Nếu Bạn và anh Giang không thỏa thuận được với nhau thì bạn có thể khởi kiện ra Toà án nhân dân để được giải quyết theo quy định của pháp luật Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #417615   04/03/2016

    xuantuyen_law
    xuantuyen_law

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn! Tôi xin Tư vấn cho bạn như sau: 

    Tại khoản 1 Điều 462 - Chuộc lại tài sản đã bán  Bộ luật dân sự 2005 thì thời gian thỏa thuận với bên bán để chuộc lại động sản là không quá 1 năm. 

    Trong sự việc của bạn thì hợp đồng được lập ngày 11/11/2005 - cuối năm 2007, thời gian này đã hơn 1 năm. vì vậy  anh chỉ có thể thỏa thuận khác với anh Giang (không căn cứ vào hợp đồng).

    Thân ái!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-