DanLuat 2015

Hợp đồng chuyển giao công nghệ

Chủ đề   RSS   
  • #458547 23/06/2017

    Hợp đồng chuyển giao công nghệ

    Xin luật sư cho hỏi là cá nhân muốn chuyển giao công nghệ có cần phải có giấy tờ chứng minh sở hữu hợp pháp đối với công nghệ đó k ?

     
    5761 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462314   24/07/2017

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (804)
    Số điểm: 5734
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 348 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Với vấn đề bạn hỏi, Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    1. Về việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    Điều 168 Luật Đất đai 2013 quy định người sử dụng đất chỉ được chuyển nhượng khi có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Như vậy, nếu bạn chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà đã ký giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất này thì hợp đồng mua bán giữa hai bên bị coi là không hợp pháp.

    2. Về giải quyết tranh chấp ranh giới quyền sử dụng đất.

    Khi bạn chuyển giao thực tế quyền sử dụng đất cho người khác thì người đó chỉ được quản lý, sử dụng trên phần được bạn chuyển giao, giả thiết sau này nếu kê khai cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có tranh chấp về vị trí, ranh giới thì các bên kê khai phải chứng minh về quyền sử dụng đất của mình. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất hai bên xác lập thời điểm này nhiều khả năng sẽ không được thừa nhận và bên mua đất của bạn sẽ khó có thể kê khai xin cấp giấy chứng nhận đối với phần diện tích đã nhận chuyển nhượng từ bạn.

    Nếu thực tế sử dụng đất có phát sinh tranh chấp về ranh giới, diện tích thì hai bên phải liên hệ với UBND cấp xã để thực hiện thủ tục hoà giải tranh chấp đất đai, cơ quan hoà giải sẽ yêu cầu các bên xuất trình tài liệu chứng minh về quyền sử dụng đất, bên mua của bạn sẽ không có tài liệu chứng minh họ được chuyển giao hợp pháp với diện tích bạn giữ lại.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn giải đáp được những băn khoăn của mình, nếu bạn cần được tư vấn thêm, vui lòng kết nối với chúng tôi qua tổng đài tư vấn 1900 6289.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-