DanLuat 2015

Hợp đồng cho vay tiền

Chủ đề   RSS   
  • #75536 27/12/2010

    toilako0l198x

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng cho vay tiền

    Hi. Bà chị họ mình đang mở tiệm cầm đồ và cho vay lãi,bà kêu mình đóng góp cổ phần làm ăn cùng.góp 100triệu thì được 10 triệu,chia đôi mình được 5 triệu.chỉ cần đưa tiền 100triệu cho bà chị là cuối tháng minh nhận 5 triệu về.

    Nhưng mình đang ban khoan,nếu mình đưa tiền cho bà chị rùi bà chị chỉ viết 1 tờ giấy đã vay tiền và lãi suất theo thảo thuận, không cần thế chấp tài sản .

    Thì như vậy có đầy đủ pháp lý ,nếu khi bà chị bùng thì mình đưa tờ giấy vay nợ đó đưa ra tòa có đầy đủ pháp lý không? vì là họ hàng nên tin tương nhau là chính.Mong ae dân luật tư vấn và đề ra giải pháp cùng nhé. thanhk
     
    7796 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #136004   01/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 87106
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1951 lần


     Chào chị!

    Theo Điều 471 Bộ luật dân sự về Hợp đồng vay tài sản

    "Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định."

     Hợp đồng vay tiền cần có: tên, địa chỉ, số CMND, thường trú... của cả hai bên.
     Nội dung vay, ngày cho vay, ngày trả nợ... hai bên cùng ký tên (điểm chỉ...)
     Như vậy nếu hai bên vi phạm hợp đồng, thì đây có thể là giấy đảm bảo giá trị pháp lý để khởi kiện ra Tòa nếu  một hoặc hai bên vi phạm hợp đồng.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-