Hợp đồng cho thuê phòng trọ

Chủ đề   RSS   
  • #466262 31/08/2017

    chuphuong97

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng cho thuê phòng trọ

    Em có thuê phòng trọ 6 tháng. Hợp đồng của em là viết tay. Không công chứng.
    Bên cho thuê có thu tiền cọc 1 tháng và ghi trong hợp đồng là sẽ trả cọc khi kết thúc hợp đồng.
    Do em có công việc nên chuyển nhà trước khi hợp đồng kết thúc. Em có hỏi bên cho thuê là: "Em kiếm đc người thuê khác vào thay em thì bên cho thuê có trả tiền cọc lại cho em không?". Thì họ trả lời là sẽ trả lại cọc. (cái này chỉ là nói miệng giữa hai bên, em không ghi âm lại)
    Nay em đã kiếm người vào thế chỗ cho em, nhưng bên cho thuê nói rằng. Em sai nên sẽ ko trả lại cọc.
    Cho em hỏi là em có cách nào lấy lại tiền cọc không?
     
    7992 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #466278   31/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1686
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Khoản 2, Điều 122, Luật Nhà ở năm 2014  quy định về công chứng, chứng thực hợp đồng về nhà ở lại quy định đối với trường hợp cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.
     
    Khoản 2 Điều 131 Luật Nhà ở năm 2014 quy định trường hợp thuê nhà ở không thuộc sở hữu nhà nước thì việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở được thực hiện khi có một trong các trường hợp sau:
     
    a) Hợp đồng thuê nhà ở hết hạn; trường hợp trong hợp đồng không xác định thời hạn thì hợp đồng chấm dứt sau 90 ngày, kể từ ngày bên cho thuê nhà ở thông báo cho bên thuê nhà ở biết việc chấm dứt hợp đồng;
     
    b) Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng….
     
    Do đó, nếu hai bên đã thỏa thuận về việc chấm dứt hợp đồng thì bên nhận đặt cọc (bên cho thuê nhà) phải trả lại tài sản đặt cọc cho bên đặt cọc là bạn.
     
    Để đòi lại tài sản là tiền đặt cọc, trước tiên bạn cần thương lượng với chủ nhà về nghĩa vụ bên cho thuê nhà phải trả lại tiền đặt cọc. Trong trường hợp bên cho thuê không đồng ý, bạn có thể gửi đơn khởi kiện yêu cầu giải quyết tranh chấp đến Tòa án cấp huyện nơi có bất động sản (tức là nơi có nhà cho thuê) để được giải quyết.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    chuphuong97 (31/08/2017)
  • #466286   31/08/2017

    nguyentrongtan188
    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 64 lần


    trong trường hợp của bạn: bà chủ không đồng ý vs việc chấm dứt hđ thuê nhà.

    Mặt khác, theo quy định tại Điều 429 của Bộ Luật DS 2015. theo đó: bạn chỉ được cho thuê lại nhà khi được sự đồng ý của bà chủ.

    Do  đó, việc bạn tìm ng thế vào chỗ của bạn thuê nhà mà không được sự đồng ý của bà chủ thì việc bà chủ không trả lại tiền cho bạn là hợp lý,

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentrongtan188 vì bài viết hữu ích
    chuphuong97 (31/08/2017)
  • #466303   31/08/2017

    chuphuong97
    chuphuong97

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Lúc đầu chủ nhà đã chấp nhận cho người thế chỗ của em rồi. 

    Em kiếm đc người mới và giới thiệu cho chủ nhà. Chủ nhà nói rằng: "Tiền cọc của em sẽ đc trả lại lúc em chuyển đi, còn người thế chỗ sẽ giao cọc của họ cho chủ nhà" 

    Nhưng hnay, em trả phòng thì chủ lại ko chấp nhận trả tiền cọc. Vậy là em đã mất cọc phải không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #466304   31/08/2017

    chuphuong97
    chuphuong97

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lại ghi không hoàn tiền cọc nếu chưa đủ 6 tháng.

    Nhưng lúc em nói chuyện với chủ nhà lần đầu. Họ đồng ý nếu em tìm đc người mới thì sẽ hoàn cọc.

    Bây giờ em tìm được người mới rồi nhưng chủ nhà nói rằng hợp đồng không đủ  6 tháng nên không trả cọc cho em :((

    Giờ là em mất cọc rồi ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #466316   31/08/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1302)
    Số điểm: 10204
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 1039 lần
    Moderator

    Mất rồi em ạ !? Hồi đặt cọc để đảm bảo thời gian thuê phải đủ 6 tháng thì có giấy tờ ghi nhận, còn khi thoả thuận tìm ra người mới thuê nhà cho chủ nhà thì chủ nhà sẽ trả lại cọc em lại không có gì làm bằng chứng. Nếu trình bày của em trung thực thì chủ nhà đã lật lọng nhưng họ "khôn ngoan" nên có chứng cứ để khỏi phải trả cọc cho em, ngược lại em bị người ta lật lọng nhưng vì tin người mà em không có bằng chứng gì để bảo vệ mình.

    Cũng đừng quá buồn em à ! Ở cương vị chủ nhà mà lật lọng để giật của người thuê nhà một số tiền như vậy thì họ không có đức, ông bà mình dạy : "có đức mặc sức mà xài", đồng nghĩa với không có đức thì rồi sẽ chẳng có gì để mà xài đâu, họ sống thất đức thì rồi phải chịu hậu quả theo Luật nhân quả thôi.

    Chúc em mau chóng lấy lại niềm vui trong cuộc sống.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    chuphuong97 (31/08/2017)
  • #466330   31/08/2017

    chuphuong97
    chuphuong97

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cám ơn anh ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #466334   31/08/2017

    chuphuong97
    chuphuong97

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh ơi, giả sử giờ em muốn ở lại vì bị chủ lật lọng thì có đc ko anh. Hợp đồng của em còn hạn 2 tháng.

    Em xuống báo chủ là em ở lại mà người ta đuổi. Ngta kêu đã cho người khác thuê.

    Kiểu đó em có đc báo CA ko anh

     
    Báo quản trị |  
  • #466340   31/08/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1302)
    Số điểm: 10204
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 1039 lần
    Moderator

    Em đã bỏ đi trước thời hạn coi như em đã vi phạm hợp đồng, giờ em trở lại đòi tiếp tục được ở theo thời hạn của Hợp đồng thì em lại sai. Em có báo với ai thì cũng giải quyết vậy thôi. Thật ra muốn đảo ngược tình thế trong vụ này cũng không phải là không có cách, nhưng nó không đáng đâu em, em mất 1 tháng tiền thuê chắc chỉ trên dưới 2 triệu đồng, trong khi muốn lật ngược tình thế phải thuê Luật sư giỏi, có kinh nghiệm mà thù lao cho Luật sư thì không ít, em lại còn mất thêm thì giờ, công sức lên xuống kiện tụng, thi hành án.... Tóm lại là không đáng, em nhé.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
  • #466344   31/08/2017

    chuphuong97
    chuphuong97

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh ơi, bây giờ em chưa chuyển. T7 này em mới chuyển.

    Vi thế em muốn báo CA đó anh. Chú em cũng là luật sư. Chú em kêu vì mình chưa dọn đồ ra nên mình có thể báo CA.

    Em không biết báo CA xong thì em có đc ở lại không. Em cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #466366   31/08/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1302)
    Số điểm: 10204
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 1039 lần
    Moderator

    À, tại em cứ mỗi lúc mỗi đưa ra 1 thông tin mới ! Em chưa chuyển đi thì mọi sự lại khác rồi. Nếu họ đuổi em phải báo Công an địa phương và trình bày em thuê phòng, có đặt cọc để đảm bảo cho việc phải thuê đủ thời hạn 6  tháng, nay do việc riêng em định thay đổi chổ trọ cho thuận tiện nên em có đề nghị chủ nhà chấm dứt thực hiện hợp đồng trước thời hạn với điều kiện em sẽ giới thiệu người thuê mới vào thuê ngay cho chủ nhà trọ và chủ nhà trọ phải trả lại cho em tiền cọc thì Chủ nhà trọ có ý kiến em trả phòng trước cứ trả nhưng không được nhận lại tiền cọc vì em vi phạm, em không đồng ý với ý kiến của chủ nhà trọ nên tiếp tục ở trọ bình thường chứ không dọn đi, như vậy là hai bên không thoả thuận được việc chấm dứt hợp đồng trước thời hạn, tức hợp đồng cho thuê phòng vẫn còn giá trị nhưng em đang ở trọ theo hợp đồng đó thì chủ nhà cho rằng em đã báo trả nhà nên đẩy đuổi, gây căng thẳng có thể dẫn tới xô xát, đề nghị Công an lập Biên bản sự việc để làm cơ sở giải quyết theo qui định.

    Trước sau em phải bám chắc vào lý luận mà tôi vừa tư vấn, tức mới chỉ đề nghị chấm dứt hđ trước thời hạn bằng miệng nhưng không thoả thuận được nên thôi chứ em không hề báo trả phòng, bằng chứng là em vẫn ở bình thường cho tới ngày hôm nay và hai bên chưa ký kết văn bản nào về việc em trả phòng trước thời hạn, nếu chủ nhà cho rằng em đã báo trả phòng thì yêu cầu họ đưa ra bằng chứng ! Em có thể đưa ra đề nghị mới là nếu chủ nhà muốn lấy lại phòng ngay để cho người khác thuê thì cứ chiếu theo Luật chịu phạt cọc (1 thành 2)  là em sẽ trả phòng trước thời hạn ! Quyết liệt như vậy thì hoặc là họ phải để cho em tiếp tục thuê hết thời hạn, hoặc họ sẽ trả lại em tiền cọc để lấy lại phòng cho người khác thuê (thật ra cách này họ cũng có thiệt hại gì đâu vì người mới cũng lại phải đặt cọc cho họ thế vào chỗ em rồi !)

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 31/08/2017 06:22:16 CH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    chuphuong97 (31/08/2017)
  • #466423   31/08/2017

    chuphuong97
    chuphuong97

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cám ơn tư vấn của anh rất nhiều.
    Chúc anh có buổi tối vui vẻ

     
    Báo quản trị |