DanLuat 2015

Hợp đồng biên chế trong đơn vị hành chính sự nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #488257 30/03/2018

    tothin114

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng biên chế trong đơn vị hành chính sự nghiệp

    e chào Luật sư ạ. Luật sư cho e một vấn đề sau. Đơn vị e là đơn vị sự nghiệp do ngân sách nhà nước cấp đảm bảo toàn bộ chi phí hoạt động ạ. Năm 2018, đơn vị được giao biên chế 11 người, hiện nay đơn vị có 8 người (trước đây đủ 11 người nhưng đã nghỉ hưu và chuyển công tác). Vậy đơn vị cói thể lấy nguồn ngân sách ra để ký thêm 2 hợp đồng và trả lương cho 2 hợp đồng từ nguồn ngân sách cấp hàng năm ấy không ạ?

     
    12855 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488297   30/03/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (777)
    Số điểm: 4391
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 162 lần
    Lawyer

    Cơ chế tự chủ về nhân sự, trong đó có việc ký kết hợp đồng lao động để thực hiện nhiệm vụ của đơn vị sự nghiệp công lập được quy định tại Điều 7 Nghị định số 16/2015/NĐ-CP và việc ký kết hợp đồng lao động để thực hiện nhiệm vụ của đơn vị sự nghiệp công lập trong lĩnh vực sự nghiệp kinh tế và sự nghiệp khác được quy định tại Điều 7 Nghị định số 141/2016/NĐ-CP: 1. Đơn vị sự nghiệp công xây dựng vị trí việc làm và cơ cấu viên chức theo chức danh nghề nghiệp trình cấp có thẩm quyền phê duyệt; tuyển dụng, sử dụng, bổ nhiệm, miễn nhiệm, khen thưởng, kỷ luật và quản lý viên chức, người lao động theo quy định của pháp luật; thuê hợp đồng lao động để thực hiện nhiệm vụ.

    Đơn vị sự nghiệp công tự bảo đảm chi thường xuyên và chi đầu tư và đơn vị sự nghiệp công tự bảo đảm chi thường xuyên quyết định số lượng người làm việc; đơn vị sự nghiệp công tự bảo đảm một phần chi thường xuyên đề xuất số lượng người làm việc của đơn vị trình cơ quan có thẩm quyền quyết định; đơn vị sự nghiệp công do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên đề xuất số lượng người làm việc trên cơ sở định biên bình quân 05 năm trước và không cao hơn số định biên hiện có của đơn vị, trình cơ quan có thẩm quyền quyết định (đối với các đơn vị sự nghiệp công mới thành lập, thời gian hoạt động chưa đủ 05 năm thì tính bình quân cả quá trình hoạt động).

    2. Trường hợp đơn vị sự nghiệp công chưa xây dựng được vị trí việc làm và cơ cấu viên chức theo chức danh nghề nghiệp, số lượng người làm việc được xác định trên cơ sở định biên bình quân các năm trước theo hướng dẫn của Bộ Nội vụ.

    Về chế độ hợp đồng lao động (trong đó có chế độ tiền lương) đối với một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp thực hiện theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ và hướng dẫn tại Thông tư số 15/2001/TT-BTCCBCP ngày 11/4/2001 của Ban Tổ chức Chính phủ (nay là Bộ Nội vụ).

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

     
    Báo quản trị |  
  • #488588   01/04/2018

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1600)
    Số điểm: 11490
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 796 lần


    Nói tóm lại là đơn vị bạn được quyền ký hợp đồng lao động vào những vị trí việc làm đang trống người đó và trả lương bằng nguồn ngân sách được cấp cho đến khi nào tuyển dụng được viên chức mới thì thôi. Hợp đồng lao động này còn được gọi là hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế.

     
    Báo quản trị |  
  • #498916   07/08/2018

    anhhunguyen
    anhhunguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2017
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    Nếu ký hợp đồng làm các công việc theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP của Chính phủ thì được còn nếu làm công tác chuyên môn thì không vì theo Khoản 6 Công văn 2843/BNV-CCVC của Bộ Nội vụ thì không thực hiện việc ký hợp đồng lao động để làm công việc chuyên môn, nghệp vụ trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị hành chính

    hanguyent1112@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #502033   13/09/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (376)
    Số điểm: 3095
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 16 lần


    Việc đơn vị sự nghiệp ký hợp đồng này là vẫn được nhé (ký hợp đồng lao động trong định biên). Việc chi trả lương áp dụng theo quy định tại Nghị định 72/2018/NĐ-CP quy định về mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang

    “Điều 2. Đối tượng áp dụng

    Người hưởng lương, phụ cấp quy định tại Điều 1 Nghị định này bao gồm:


     

    4. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, gồm:

    b) Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong số lượng người làm việc đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt tại các đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ;”

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

0 Thành viên đang online
-