Hợp đồng 68

Chủ đề   RSS   
  • #439581 24/10/2016

    vienviennguyen

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng 68

    Chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi chút ạ. Em hiện tại đang làm nhân viên y tế học đường tại trường mầm non theo hợp đồng 68, giờ em mới chuyển vào biên chế thì phải hủy hợp đồng 68 đi hay chuyển sang là được ạ? Và hợp đồng 68 khác với hợp đồng không thời hạn như thế nào ạ?

    Em xin cảm ơn ạ !

     
    13451 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439606   24/10/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Hợp đồng 68 là loại hợp đồng được quy định tại Nghị định 68/2000/NĐ-CP.

    Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP quy định như sau:

    “Điều 1. Thựchiện chế độ hợp đồng một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhànước, đơn vị sự nghiệp :

    1.Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tôvà các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sựnghiệp;

    2.Lái xe;

    3.Bảo vệ;

    4.Vệ sinh;

    5.Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơquan, đơn vị sự nghiệp;

    6.Công việc khác.”

    Khoản 3 Mục I Thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP hướng dẫn Nghị định 68/2000/NĐ-CP quy định như sau:

    “I- NHỮNG QUY ĐỊNH CHUNG:

    3. Cá nhân, tổ chức kinh doanh dịch vụ ký hợp đồng để làm những công việc nói tại Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP được điều chỉnh theo Bộ luật Lao động, Luật Dân sự và không thuộc chỉ tiêu biên chế, quỹ tiền lương của cơ quan, tổ chức, đơn vị.”

    Theo quy định trên thì bạn ký hợp đồng theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP thì bạn không thuộc chỉ tiêu biên chế, quỹ tiền lương của Trường mầm non đấy.

    Bởi vậy, khi bạn vào biên chế thì bạn nên ký lại hợp đồng với Trường mầm non đấy để đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ được hưởng.

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    vienviennguyen (26/10/2016)
  • #439700   25/10/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Nói để bạn vienviennguyen hiểu rõ hơn về hai loại hợp đồng là:

    - Khi bạn là đối tượng hợp đồng 68: bạn ký Hợp đồng lao động  (có thời hạn hoặc không có thời hạn) ---> dùng để ký giữa người sử dụng lao động với người lao động của đơn vị đó.

    - Khi bạn được tuyển dụng vào viên chức: bạn ký Hợp đồng làm việc  (có thời hạn hoặc không có thời hạn) ---> dùng để ký giữa người sử dụng lao động với viên chức của đơn vị đó.

    Mẫu của hai loại hợp đồng này có một số nội dung khác nhau.

    Vì vậy khi bạn được tuyển dụng vào viên chức, nhất thiết phải ký Hợp đồng làm việc nhưng không nhất thiết phải làm thủ tục hủy hợp đồng 68 kia.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    vienviennguyen (26/10/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com