Họp anh em về phần nhà thờ cúng do cha để lại năm 1973

Chủ đề   RSS   
  • #7188 11/07/2008

    drakemetal

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Họp anh em về phần nhà thờ cúng do cha để lại năm 1973

    Cha tôi có 2 vợ . Ông mất năm 1973 . Vợ lớn ông mất năm 1993 . Cả hai người đều không để lại di chúc . Mẹ ruột tôi (vợ nhỏ) và 2 chị em tôi lúc nhỏ sống cùng cha và mẹ lớn trong căn nhà đó . Nhà này sau để lại cho ông anh cả (con của vợ lớn) làm nhà thờ cúng . Nhưng gần đây tôi được biết ông anh cả họp anh em lại để làm ủy quyền cho ông hợp thức hóa bán căn nhà trên mà không thông qua mẹ con tôi . Vậy tôi phải làm gì khi mà thời hiệu kiện thừa kế đã quá 10 năm ? Xin được hướng dẫn cụ thể .
     
    6979 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7189   11/07/2008

    Lsulethaithanh
    Lsulethaithanh

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2007
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo quy định Điều 645 Bộ luật dân sự thì thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. Như vậy, trường hợp của bạn đã hết thời hiệu khởi kiện về thừa kế.

    Tuy nhiên, theo hướng dẫn tại Điểm a Mục 2.4 Nghị quyết số: 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao thì

    “… sau khi hết thời hạn 10 năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế”.

    Tại điểm a.3 nghị quyết trên cũng nêu rõ “Trường hợp không có di chúc và các đồng thừa kế không có thỏa thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung”.

    Như vậy, bạn là một trong các đồng sở hữu đối với căn nhà nêu trên và được quyền khởi kiện yêu cầu chia tài sản chung (căn nhà).

    Thân chào.

    Luật sư LÊ THÁI THÀNH

    0979833399

     
    Báo quản trị |  
  • #7190   15/07/2008

    drakemetal
    drakemetal

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cám ơn luật sư đã hồi đáp . Tôi còn 1 số thắc mắc nhỏ muốn hỏi tiếp . Hiện giờ tài sản chung là căn nhà số 179 Trần Hưng Đạo Huế . Nhưng mẹ con tôi hiện đang sinh sống tại Tp.Hồ Chí Minh (di cư vào đây năm 1975) . Vì hoàn cảnh mưu sinh nên không có điều kiện trực tiếp ra Huế được vậy có cách nào gì khởi kiện ? Nộp đơn tại đâu ? Thời hạn được giải quyết là bao lâu ? Xin luật sư hướng dẫn chi tiết .

    Thành thực cảm ơn ông .
     
    Báo quản trị |  
  • #7191   15/07/2008

    Lsulethaithanh
    Lsulethaithanh

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2007
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự thì thời hạn giải quyết một vụ tranh chấp dân sự là 04 tháng, những vụ có tính chất phức tạp hoặc do trở ngại khác quan thì được gia hạn thêm nhưng tối đa không quá 02 tháng. Bạn nộp đơn khởi kiện tại Tòa án nơi căn nhà tọa lạc. Nếu không có thời gian đi lại để trực tiếp tham gia tố tụng tại Tòa án thì bạn có thể ủy quyền cho luật sư hoặc một người khác thay bạn tham gia tố tụng.

    Thân chào.

    Luật sư LÊ THÁI THÀNH

    0979 833399

     
    Báo quản trị |  
  • #479619   23/12/2017

    Cho em hỏi điểm a Mục 2.4 và điểm a.3Nghị quyết số: 02/2004/NQ-HĐTPngày 10/8/2004 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao

    “… sau khi hết thời hạn 10 năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế”.

    “Trường hợp không có di chúc và các đồng thừa kế không có thỏa thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung”

    so với Khoản 1, ĐIỀU 623 BLDS 2015 liệu có trái ngược nhau không ạ?

    1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

    a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;

    b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: