DanLuat 2015

Hôn nhân và gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #517673 03/05/2019

    Hôn nhân và gia đình

    Quý Luật gia cho hỏi. Chị gái em cùng chung sống với một người đàn ông và có với nhau hai đứa con nhưng chưa có đăng ký kết hôn. Và bây giờ người đàn ông đó lại chung sống với một phụ nữ khác có thêm một đưa con nữa nhưng có đăng ký kết hôn hay không em không biết. Như vậy chị em có thể kiện ngừờ đàn ông đó không ạ. Mong quý luật gia tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn nhiều ạ.
     
    712 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MinhHailnbp vì bài viết hữu ích
    thoangnet (22/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517674   03/05/2019

    MinhHailnbp viết:
    Quý Luật gia cho hỏi. Chị gái em cùng chung sống với một người đàn ông và có với nhau hai đứa con nhưng chưa có đăng ký kết hôn. Và bây giờ người đàn ông đó lại chung sống với một phụ nữ khác có thêm một đưa con nữa nhưng có đăng ký kết hôn hay không em không biết. Như vậy chị em có thể kiện ngừờ đàn ông đó không ạ. Mong quý luật gia tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn nhiều ạ.

    Chào bạn,

    Để có cơ sở hỗ trợ, bạn cung cấp thêm 01 số thông tin sau:

    1. Chị bạn và người đàn ông đó sống với nhau từ năm bao nhiêu (có ngày tháng càng tốt).

    2. Chị bạn muốn kiện người đàn ông đó vấn đề gì? Chị bạn muốn đạt được mục đích gì khi khởi kiện anh ấy (bồi thường thiệt hại, phạt hành chính, ......)

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    thoangnet (22/05/2019)
  • #517696   03/05/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4060
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    Bạn xác định là thời điểm chị gái chị và người đàn ông kia chung sống vào thời điểm nào? Bạn tham khảo thêm quy định tại Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn Nghị quyết 35/2000/QH10 về việc thi hành Luật Hôn nhân và gia đình do Tòa án nhân dân tối cao - Viện Kiểm sát nhân dân tối cao - Bộ Tư pháp ban hành về xác định về hôn nhân thực tế. Tuy nhiên như bạn nói thì 2 người vẫn chưa đăng ký kết hôn. Không rõ là bạn muốn kiện về vấn đề gì? Về việc ở vs người khác có con hay như thế nào? Việc kiện ở vs người khác có con là không có cơ sở vì giữa chị bạn và người đàn ông có không có quan hệ hôn nhân.

     

     

    Cập nhật bởi linhtrang123456 ngày 03/05/2019 05:57:20 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    thoangnet (22/05/2019)
  • #517984   11/05/2019

    levy94
    levy94
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Trường hợp chị gái bạn kết hôn trước ngày 03/01/1987 thì có thể áp dụng theo quy định tại thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP, tùy điều kiện mà có thể được công nhận quan hệ vợ chồng hay không.

    Tuy nhiên sau thời điểm đó thì theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình 2014 về đăng ký kết hôn tại khoản 1 Điều 9, trường hợp chị gái bạn kết hôn nhưng không đăng ký kết hôn sẽ không được pháp luật công nhận và bảo vệ.

    Tại khoản 1 Điều 14 Luật Hôn nhân gia đình 2014 cũng quy định:

    1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng….”

    Như vậy vì giữa chị gái bạn và người đàn ông đó không phát sinh quyền, nghĩa vụ vợ chồng nên khi người đàn ông đó lại chung sống với người phụ nữ khác sẽ không vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình. Vì vậy việc chị gái bạn muốn kiện trong trường hợp này là không có căn cứ pháp luật.

    Tuy nhiên vấn đề về con chung thì vẫn được giải quyết theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình như quan hệ của cha mẹ và con thông thường ( Điều 15) và nếu muốn kiện về những vấn đề liên quan đến tài sản thì có thể áp dụng theo quy định tại Điều 16 Luật Hôn nhân gia đình 2014:

    1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

    …”

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn levy94 vì bài viết hữu ích
    thoangnet (22/05/2019)
  • #518084   13/05/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 6875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 70 lần


    Về việc xử phạt theo Nghị định 110/2013/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số 67/2015/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
     
    - Đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác; chưa có vợ, có chồng mà kết hôn với người mà mình viết rõ là đang có vợ, có chồng;
     
    - Đang có vợ, có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
     
    - Chưa có vợ, chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có vợ, có chồng.

    Tuy nhiên ở đây nêu rõ "đang có vợ/ có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác". Việc chung sống như vợ chồng với người khác được hiểu là việc người đang có vợ, có chồng chung sống với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà lại chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ một cách công khai hoặc không công khai nhưng cùng sinh hoạt chung như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó... Như vậy trên thực tế đối với quan hệ bồ bịch lén lút thì chế tài để xử phạt là không có, hậu quả duy nhất vẫn chính là sự tan vỡ của gia đình.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    thoangnet (22/05/2019)
  • #518597   21/05/2019

    An_Pisces
    An_Pisces
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 1841
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 34 lần


    Khoản 1 Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

    Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch. Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

    Bên cạnh đó, Điều 48 cũng quy định về phạt hành chính đối với hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng. Cụ thể phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    - Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    - Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

    - Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    Tuy nhiên, trong trường hợp của chị bạn, nếu chị của bạn muốn kiện người đàn ông đó vì hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng thì không có căn cứ pháp lý. Bởi vì chị của bạn và người ấy chưa đăng ký kết hôn, do đó, trên phương diện pháp luật, hai người chưa là vợ chồng. Nên việc người đàn ông đó cặp bồ và có con với người khác thì pháp luật không điều chỉnh.

    Khi giải quyết quan hệ về nhân thân và tài sản, thì vẫn dựa chủ yếu vào thỏa thuận của các bên. Nếu không thỏa thuận được thì sẽ giải quyết theo pháp luật.

    Tóm lại, việc sống chung với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn sẽ mang lại nhiều rủi ro, quyền lợi của một bên sẽ không được đảm bảo khi bên kia “thay lòng”.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn An_Pisces vì bài viết hữu ích
    thoangnet (22/05/2019)
  • #518616   22/05/2019

    thoangnet
    thoangnet
    Top 500
    Male
    Mầm

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2019
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 211
    Được cảm ơn 58 lần


     
    Báo quản trị |  
  • #519842   31/05/2019

    Nam nữ sống chung như vợ chồng kể từ ngày 01/01/2001 mà không đăng ký kết hôn thì không được pháp luật công nhận la vợ chồng thì không thể khởi kiện tòa án giải quyết tình trạng hôn nhân được. Giải quyết quan hệ con cái và tài sản theo quy định tại Luật hôn nhân và gia đình 2014.

     
    Báo quản trị |