DanLuat 2015

Hôn nhân gia đình (gấp)

Chủ đề   RSS   
  • #173099 21/03/2012

    hocthanhtai123

    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2012
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 1270
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Hôn nhân gia đình (gấp)

    Các anh chị giúp em tình huống này!
       A là trẻ sơ sinh bị bỏ rơi sau đó dc các sư ở chùa đưa về nuôi dưỡng. khi A 3 tuổi Mẹ của A đến nhận con và thỉnh thoảng có gửi tiền cho các sư nuôi cháu.
       Trong giấy khai sinh vào thời điểm thực hiện lấy tên cha là sư chủ trì của chùa đó là nguyễn văn K pháp danh là thích thiện Y. 
        Khi A 5 tuổi cha mẹ nhận A về làm con nuôi muốn đổi họ cuả cháu A phù hợp với họ của cha nuôi.
       HỎI: khi làm thủ tục cơ quan có thẩm quyền có cho phép đổi họ hay không? vì sao?
     
    2217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #173221   21/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.
    Liên quan vấn đề của bạn, tôi trả lời như sau:
    - Theo điểm b khoản 1 Điều 27 BLDS về quyền thay đổi họ, tên:  “Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt”  thì cha mẹ nhận A được quyền đổi họ cho A.
    - Theo Điều 38 Nghị Định158/2005/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch, thì cha mẹ A mang hồ sơ đến nộp cho cán bộ tư pháp của UBND xã nơi cha mẹ A thường trú để được đăng ký đổi tên cho A. Hồ sơ gồm những giấy tờ sau:
            Đơn đề nghị thay đổi hộ tịch (theo mẫu);
            Giấy khai sinh bản gốc của cháu
            Giấy tờ liên quan (như giấy xác nhận lý do thay đổi tên).

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT DAZPRO

    Địa chỉ: Tầng 17 Tòa nhà 15-17 Ngọc Khánh-Ba Đình-Hà Nội.

    TUANLAWER

     

    CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

     

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ: tuanvitr@gmail.com hoặc SĐT 0983510295
    Cập nhật bởi tuanlawer ngày 22/03/2012 02:37:41 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #173227   21/03/2012

    hocthanhtai123
    hocthanhtai123

    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2012
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 1270
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Dạ em cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-