hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #196619 26/06/2012

    hoangminhyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hôn nhân gia đình

    Ba tôi là bộ đội đã về hưu, mẹ tôi là người phụ nữ đảm đang ở nhà chăm sóc bố mẹ chồng và 2 con. Ba tôi đi công tác trong nam và có ngoại tình với người khác bao năm mẹ tôi biết nhưng không hề có ác ý kiện tụng hay làm rùng beng mọi chuyện vì lo ảnh hưởng tới công tác của ba. Giờ đây khi ba về hưu kẻ thứ 3 kia bắt ba về ly dị mẹ tôi, ba tôi về lấy lý do 2 anh em tôi không phải con của ba đòi đưa chúng tôi đi thử ADN bôi nhọ danh dự mẹ tôi hết điều này tới điều khác. Tôi rất bức xúc vì công lao mẹ bao năm gìn giữ cho ba. Tôi không hề muốn tha thứ cho ba tôi muốn làm đơn kiện ba vì tội ngoại tình. Tôi muốn hỏi nếu tôi làm thế ba tôi có bị luật pháp xử tội mất đảng ra khỏi quân đội không ? các chế độ quân đội còn được hưởng nữa không?

    Tôi rất mong nhận được hồi đáp sớm của các luật sư.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    3910 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197205   28/06/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 346 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định thì có thể ba bạn đã vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng. Nếu việc ba bạn sống chung với người khác mà dẫn đến việc ba mẹ bạn phải ly hôn thì mẹ bạn có thể yêu cầu xem xét TNHS theo quy định tại điều 147 Bộ luật Hình sự.

    Điều 147.  Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng 

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

    2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Điều 147.  Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng 

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

    2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #201278   16/07/2012

    hoangminhyen
    hoangminhyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tài sản bố mẹ chồng phân thư cho con dâu là tài sản chung hay tài sản riêng?

    Ba em đã đưa đơn ly hôn lên tòa, tòa đã gọi hòa giả lần thứ 2. Trong thời gian này ông bà nội đã viết đơn phân thư đất cho mẹ em. Ba e nhận sẽ làm bìa đỏ đất và xây nhà cho ba mẹ con. Luật sư cho em hỏi, tài sản mà mẹ em được nhận từ ông bà nội có phải tài sản chung không vì ba mẹ em vẫn đang trong thời kỳ kết hôn. Nhà mà ba xây trên mảnh đất ấy có được gọi là tài sản chung không hay chỉ là sự đền bù khi ly hôn. Nếu bìa đỏ đứng tên mẹ em ghi Hộ Bà ...... thì có bao gồm cả ba em không vì được làm trước khi tòa xử ly hôn. Mẹ em phải làm thế nào để có thể giữ đó là tài sản riêng của mình để tránh tranh chấp sau này vì ba không phải người quân tử.

    Em rất mong có sự hồi đáp sớm của luật sư để mẹ con em có thể bảo vệ quyền lợi của mình.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội