DanLuat 2015

hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #401539 05/10/2015

    hôn nhân gia đình

    Luật sư cho e hỏi :

    E muốn tìm hiểu rõ về vấn đề hôn nhân đồng tính ở nước ta thì e có thể tham khảo ở những  văn bản pháp luật chuyên sâu nào ak??

    E xin cảm ơn!!!! 

     
    3095 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401594   06/10/2015

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 103 lần


    Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: 

     "1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên; 
     2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép và cản trở; 
     3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này". 
     Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình quy định những trường hợp cấm kết hôn là: 
     - Người đang có vợ hoặc chồng; 
     - Người mất năng lực hành vi dân sự; 
     - Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; 
     - Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng; 
     - Giữa những người cùng giới tính (như giữa nam với nam, giữa nữ với nữ). 

     
    Báo quản trị |  
  • #401607   06/10/2015

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    suponge viết:

    Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: 

     "1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên; 
     2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép và cản trở; 
     3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này". 
     Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình quy định những trường hợp cấm kết hôn là: 
     - Người đang có vợ hoặc chồng; 
     - Người mất năng lực hành vi dân sự; 
     - Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; 
     - Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng; 
     - Giữa những người cùng giới tính (như giữa nam với nam, giữa nữ với nữ). 

    Bạn trích dẫn Luật HN&GĐ năm 2000, nhưng nó đã hết hiệu lực từ ngày 01/01/2015 rồi.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #401884   08/10/2015

    luatsuphamkyduong
    luatsuphamkyduong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2013
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


     

    Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: 

     "1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên; 
     2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép và cản trở; 
     3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này". 
     Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình quy định những trường hợp cấm kết hôn là: 
     - Người đang có vợ hoặc chồng; 
     - Người mất năng lực hành vi dân sự; 
     - Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; 
     - Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng; 
     - Giữa những người cùng giới tính (như giữa nam với nam, giữa nữ với nữ).

     

    Luật hôn nhân gia đình không công nhận hôn nhân đồng tính bạn nhé. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #401893   08/10/2015

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Qua nhiều lần sửa đổi, bổ sung, thay thế thì đến nay, Nhà nước ta vẫn không thừa nhận hôn nhân đồng tính. Vấn đề này được quy định tại khoản 2 Điều 5 Luật HN&GĐ năm 2014.

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    P/S: Bạn  lập topic này vào ngày 05/10/2015. Luật HN&GĐ năm 2014 có hiệu lực từ ngày 01/01/2015 mà sao đến thời điểm này mà các bạn vẫn còn trích dẫn Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 thế nhỉ.

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #401972   08/10/2015

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 103 lần


    BachThanhDC viết:

    Qua nhiều lần sửa đổi, bổ sung, thay thế thì đến nay, Nhà nước ta vẫn không thừa nhận hôn nhân đồng tính. Vấn đề này được quy định tại khoản 2 Điều 5 Luật HN&GĐ năm 2014.

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    P/S: Bạn  lập topic này vào ngày 05/10/2015. Luật HN&GĐ năm 2014 có hiệu lực từ ngày 01/01/2015 mà sao đến thời điểm này mà các bạn vẫn còn trích dẫn Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 thế nhỉ.

     

     

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Luật này luật mới bác ơi

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-