Hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #368670 22/01/2015

    phuongkhang117

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hôn nhân gia đình

    Thưa Luật Sư!

    Em lấy chồng từ tháng 9/2009 đến tháng 10/2011 mới sinh con trai đầu, sống một thời gian thì cuộc sống gia đình sảy ra nhiều chuyện bất hòa giữa gia đình chồng và chồng với em. Nay em muốn làm đơn ly dị, tài sản gia đình thì em không đòi hỏi gì nhưng em muốn nuôi con và không yêu cầu chồng em phải trợ cấp gì cả. Chồng em là giáo viên cấp 2 và là công chức nhà nước, đất đai thì vẫn mang tên Bố Mẹ chồng. Em là Gíam Đốc Công ty riêng của em, nhà cửa đất đai em cũng chưa có, Chỉ có tài sản chung của hai vợ chồng. Chồng em cũng muốn nuôi con và em cũng không thể sống mà thiếu con được, con trai em năm nay được 3 tuổi 2,5 tháng. Em muốn nhờ luật sư tư vấn giúp:

    1. Điều kiện như vậy em có được nuôi con hay không? Em cần đáp ứng đủ như thế nào thì mới được quyền nuôi con?

    2. Ra tòa em phải chuẩn bị những thủ tục như thế nào ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn Luật Sư!

     

     

     
    5521 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368784   23/01/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    1. Nếu con bạn dưới 36 tháng tuổi thì gần như đương nhiên Tòa án sẽ giao cho bạn nuôi dưỡng nhưng cháu đã hơn 3 tuổi nên nếu các bên không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con theo quy định tại khoản 2 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014: "Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con...".

    Về mặt tình cảm thì có lẽ Tòa cũng có thể xem xét giao con cho bạn nuôi vì cháu mới hơn 3 tuổi.

    Tuy nhiên, về mặt tài chính bạn cũng cần phải chứng minh là mình hoàn toàn đủ khả năng để nuôi bản thân và nuôi con. Ví dụ như thu nhập của bạn từ công ty (bạn sẽ có báo cáo tài chính hàng năm: lãi như thế nào, nộp thuế bao nhiêu... và phần lợi nhuận bạn được hưởng là bao nhiêu). Nếu chưa có nhà thì sau khi ly hôn bạn và con sẽ ở đâu? ở nhà bố mẹ đẻ hay thuê một chỗ ở ổn định để 2 mẹ con có thể sống tốt ...và phương án sắp tới.

    2. Nếu bạn quyết định ly hôn thì bạn làm đơn xin ly hôn gửi ra Tòa, kèm theo bản sao đăng ký kết hôn, CMND, Hộ khẩu, giấy khai sinh của con, giấy tờ chứng minh khả năng tài chính để nuôi con...

    Sau khi nhận được Thông báo nộp tạm ứng án phí của Tòa án thì đi nộp và Tòa sẽ thụ lý.

    Sau đó, bạn viết bản tự khai gửi Tòa nêu đầy đủ, rõ ràng, kể cả nguyện vọng muốn nuôi con, khả năng để nuôi con, sự cần thiết về mặt tình cảm con phải ở cùng mẹ để cháu lớn lên phát triển bình thường...

    Nếu thấy bản tự khai đầy đủ, rõ ràng rồi thì thường Tòa sẽ không cần lấy lời khai nữa.

    Sau đó, Tòa sẽ gọi các bên đến Tòa để làm thủ tục hòa giải.

    Nếu hòa giải không thành thì Tòa sẽ đưa vụ án ra xét xử.

    Nếu Tòa chấp nhận cho 2 vợ chồng ly hôn và con ở với bạn là tốt. Còn nếu con ở với bố thì bạn có thể làm đơn kháng cáo bản án trong vòng 15 ngày kể từ ngày tuyên án...

     
    Báo quản trị |  
  • #368787   23/01/2015

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình thì vợ chồng bạn có quyền thuận tình ly hôn hoặc ly hôn theo yêu cầu của một bên (không phụ thuộc vào ý muốn của bên kia).

    Về nuôi con sau ly hôn, theo quy định mới thì con dưới 3 tuổi mẹ được quyền nuôi con nếu có yêu cầu. Con từ đủ 3 tuổi đến dưới bảy tuổi Toà án sẽ căn cứ theo yêu cầu, điều kiện vật chất và tinh thần của vợ, chồng liên quan đến việc chăm sóc con để Toà án quyết định ai được quyền nuôi. Con từ đủ 7 tuổi trở lên thì Toà án sẽ căn cứ vào nguyện vọng của cháu.

    Về thủ tục ly hôn: Bạn chuẩn bị hồ sơ gồm Giấy chứng nhận kết hôn, CMND, sổ hộ khẩu của vợ, chồng, Giấy khai sinh của con cùng với Đơn ly hôn gửi tới Toà án nơi chồng bạn đang cư trú để yêu cầu giải quyết.

    Nếu cần tham vấn thêm hoặc hỗ trợ về mặt pháp lý, bạn liên hệ với tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết liên quan tại Website của Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #368839   23/01/2015

    luubaoduy
    luubaoduy

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi muốn li hôn thủ tục cần những gì tư vấn giúp tôi.?

    Tôi kết hôn được 10 tháng,sống với gia đình chồng được 4 tháng do chuyện gia đình chồng và những va chạm mẹ chồng,chồng và tôi,..và tôi với chồng đã li thân tới bây giờ ,và tôi mới sinh con chưa được 1 tháng, Tôi muốn hỏi tư vấn cho tôi,nếu ây jờ tôi li hôn đơn phương thì tòa có giải quyết không,và tôi có được nuôi con không,và thủ tục li hôn gồm những gì,về mặt giấy tờ thì tôi đang sống ở nhà mẹ đẻ tôi lên giấy đăng ký kết hôn chồng tôi cầm,và sổ hộ khẩu tôi cũng không có,vậy tôi có thể li hôn được không.?
     
    Báo quản trị |  
  • #368841   23/01/2015

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2756 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn có quyền yêu cầu ly hôn. Tòa án nơi chồng bạn cư trú có thẩm quyền giải quyết. Hồ sơ ly hôn cần có đơn ly hôn, đăng ký kết hôn, giấy khai sinh của con và chứng minh thư, hộ khẩu của bạn, giấy tờ về nơi cư trú của chồng bạn. Nếu bạn thiếu giấy tờ nào thì có thể yêu cầu cơ quan cấp giấy đó cấp bản sao hoặc xác nhận bằng văn bản.

    Con bạn chưa đủ 36 tháng tuổi nên tòa án sẽ giao cho bạn nuôi sau khi ly hôn và chồng bạn có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525