DanLuat 2015

hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #313294 10/03/2014

    luathocvinh

    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2013
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 605
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 2 lần


    hôn nhân gia đình

                 CHÀO CÁC ANH CHỊ MONG ,ANH CHỊ CÓ THỂ GIÚP EM TRẢ LỜI CÂU HOINAY

    nguoi con trai cu tru tai xa X 

    nguoi con gai cu tru taij xa Y

    NĂM 2005, để thuận tiện cho việc đi làm 2 người đăng ký kết hôn tại xã B (xã nơi người con gái làm việc )

    2 người có tài sản chung và có con chung ,họ phát sinh mâu thuẫn năm 2006 .người con trai đến chung sống với người con gái khác.và đã đăng ký kết hôn tại nơi cư trú của người con gái đó

    vì vậy người con gái cư trú tại xã  Y yêu cầu tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật được tòa án giải quyết không ạ

    em xin cảm ơn

     

     

    Cập nhật bởi luathocvinh ngày 10/03/2014 10:49:08 CH
     
    2547 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313319   11/03/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Người con gái yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật giữa người con trai với mình hay hủy kết hôn trái pháp luật giữa người con trai với người con gái khác vậy bạn?

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #313347   11/03/2014

    tvthlu
    tvthlu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 951
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 43 lần


    Chào bạn!

    X và Y  chưa ly hôn.

     Điều 4 Luật Hôn nhân và gia đình  quy định : “Cấm người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác, hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ”. Điều này một lần nữa được nhấn mạnh và khẳng định tại Điều 10 Luật HNGĐ về những trường hợp bị cấm kết hôn.

    Như vậy, việc X và Y chưa ly hôn mà X lại kết hôn với người khác là vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng và vi phạm điều cấm của pháp luật. Việc xác lập quan hệ vợ chồng của X và người phụ nữ khác đã vi phạm điều kiện kết hôn do pháp luật quy định và đương nhiên bị coi là kết hôn trái pháp luật.

    Những người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật được quy định tại Điều 15 Luật HNGĐ, bao gồm: (i) Bên bị cưỡng ép, bị lừa dối kết hôn theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền tự mình yêu cầu Toà án hoặc đề nghị Viện kiểm sát yêu cầu Toà án hủy việc kết hôn trái pháp luật; (ii) Viện kiểm sát theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền yêu cầu Toà án hủy việc kết hôn trái pháp luật; (iii) Cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền tự mình yêu cầu Toà án hoặc đề nghị Viện kiểm sát yêu cầu Toà án hủy việc kết hôn trái pháp luật: Vợ, chồng, cha, mẹ, con của các bên kết hôn; Uỷ ban bảo vệ và chăm sóc trẻ em; Hội liên hiệp phụ nữ; (iv) Cá nhân, cơ quan, tổ chức khác có quyền đề nghị Viện kiểm sát xem xét, yêu cầu Toà án huỷ việc kết hôn trái pháp luật.

    Đối chiếu với những quy định trên đây thì Y  hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật của X và người phụ nữ kia. Tòa án sẽ xem xét và sẽ quyết định việc hủy kết hôn trái pháp luật và gửi bản sao quyết định cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn đó. Căn cứ vào quyết định của Tòa án, cơ quan đã đăng ký kết hôn sẽ xóa đăng ký kết hôn của X và người phụ nữ kia trong sổ đăng ký kết hôn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tvthlu vì bài viết hữu ích
    luathocvinh (11/03/2014)
  • #313352   11/03/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn tvthlu!

    Nhưng đề của tình huống này nằm ở chỗ hôn nhân giữa X và Y không được pháp luật công nhận. Bởi việc đăng ký kết hôn không phải do cơ quan có thẩm quyền quy định tại Điều 12 Luật HN&GĐ thực hiện.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    luathocvinh (11/03/2014)
  • #313371   11/03/2014

    luathocvinh
    luathocvinh

    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2013
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 605
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 2 lần


    dạ em ghi thiếu a ,người con gái cư trú tại xã Ý yêu cầu tòa anh hủy việc kết hôn trái pháp luật giữa chàng trai tại xã X và người con gái mà cuộc kết hôn thứ 2 đó anh ạ(cụ thể là chàng trai với người con gái khác anh ạ)

     
    Báo quản trị |  
  • #313373   11/03/2014

    luathocvinh
    luathocvinh

    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2013
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 605
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 2 lần


    cho em hỏi việc chàng trai xã X và người con gái xã Ý dang ky ket hon tại xã B có vi phạm về mặt hình thức đăng ký kết hôn  không đúng địa điểm nơi có thẩm quyền không ạ.nếu đúng vi phạm địa điểm thì cuộc hôn nhân t2 sẽ có hiệu lực pháp luật đúng không ạ tòa sẽ k hủy việc kết hôn trái pháp luật cuộc hôn nhân t2 (giữa chàng trai và cô gái t2 phải k ạ)

    Cập nhật bởi luathocvinh ngày 11/03/2014 01:26:12 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #313463   12/03/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Việc UBND xã B (nơi X làm việc) đăng ký kết hôn cho X và Y là vi phạm thẩm quyền ĐKKH quy định tại Điều 12 Luật HN&GĐ và Điều 17 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP. Điểm b mục 1 Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP hướng dẫn trong trường hợp việc đăng ký kết hôn không phải do cơ quan có thẩm quyền quy định tại Điều 12 thực hiện thì việc đăng ký kết hôn đó không có giá trị pháp lý. Như vậy về phương diện pháp luật, giữa X và Y không tồn tại quan hệ vợ chồng. Hay nói cách khác là họ không phải là những người đang có vợ có chồng, bởi gười đang có vợ hoặc có chồng phải là người đã kết hôn với người khác theo đúng quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nhưng chưa ly hôn. Do đó việc X kết hôn với người con gái khác là hoàn toàn hợp pháp nên Tòa án không có căn cứ để hủy kết hôn trái pháp luật giữ họ được.

    Như vậy, nếu Y yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật giữa X và người khác đó thì Tòa án vẫn phải giải quyết, vì đó là yêu cầu thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án. Tuy nhiên kết quả giải quyết của Tòa án sẽ là không chấp nhận yêu cầu của Y.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    SAdmin (12/03/2014)

0 Thành viên đang online
-