DanLuat 2015

Hôn nhân đồng giới

Chủ đề   RSS   
  • #342404 03/09/2014

    ToiK38

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Hôn nhân đồng giới

    Em không hiểu ở chỗ khoản 5 Điều 10 Luật HN&GĐ 2000 và khoản 2 Điều 8 Luật HN&GĐ 2014 một cái quy định là "Cấm"  một cái quy định " không chấp nhận" e không hiểu rõ lắm ạ?

     
    2193 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342516   04/09/2014

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    Theo mình hiểu thì

    +về mặt pháp lý: cả hai cái đều có chung nghĩa là pháp luật không công nhận và bảo vệ hôn nhân đồng giới

    +về mặt xã hội: sự thay đổi này nhằm tránh việc bị lên án là cấm đoán và vi phạm nhân quyền

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hipgov vì bài viết hữu ích
    ToiK38 (05/09/2014)
  • #342547   04/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


     

    ToiK38 viết:

     

    Em không hiểu ở chỗ khoản 5 Điều 10 Luật HN&GĐ 2000 và khoản 2 Điều 8 Luật HN&GĐ 2014 một cái quy định là "Cấm"  một cái quy định " không chấp nhận" e không hiểu rõ lắm ạ?

     

     

    Chào bạn.

    Nếu pháp luật cấm mà vẫn làm là vi phạm pháp luật. Người vi phạm sẽ bị xử phạt, chế tài và bị buộc chấm dứt hành vi vi phạm pháp luật. Ví dụ: hôn nhân vi phạm điều cấm thì bị phạt hanh chính và buộc chấm dứt hôn nhân trái pháp luật.

    Pháp luật không thừa nhận thì hành vi đó không là căn cứ làm phát sinh quyền và nghĩa vụ của các bên, nhưng không bị xử phạt hoặc buộc chấm dứt hành vi đó. Ví dụ: Hôn nhân đồng giới không bị cấm nên không bị phạt và không bị buộc chấm dứt "hôn nhân đồng tính" đó. Nhưng pháp luật không thừa nhận thì trong "thời kỳ hôn nhân" không làm phát sinh tài sản chung, mà của riêng từng người và họ không được thừa kế theo pháp luật như là vợ chồng. 

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 04/09/2014 05:38:33 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ToiK38 (05/09/2014)
  • #342743   05/09/2014

    ToiK38
    ToiK38

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Như vậy nghĩa là :

    _Theo Luật 2014 thì những người đồng tính có thể sống chung như vợ chồng nhưng mà trên cơ sở pháp luật thì Nhà nước không công nhận, không buộc chấm dứt và không có chế tài xử lý , Nhà nước sẽ không bảo vệ quyền lợi của họ.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #342744   05/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    ToiK38 viết:

    Như vậy nghĩa là :

    _Theo Luật 2014 thì những người đồng tính có thể sống chung như vợ chồng nhưng mà trên cơ sở pháp luật thì Nhà nước không công nhận, không buộc chấm dứt và không có chế tài xử lý , Nhà nước sẽ không bảo vệ quyền lợi của họ.

     

    Chào bạn.

    Tôi nghĩ là như đúng bạn nói.

    Nhà nước đang chuyễn từ CẤM sang KHÔNG THỪA NHẬN và từ từ sẽ THỪA NHẬN.

    Thật ra thì việc 2 người đàn ông, 2 người đàn bà chung sống với nhau không gây thiệt hại gì cho người khác và thật sự đó là vấn đề tâm lý mà thôi. Ai cũng có riêng tư, khác thường và mong mọi người thông cảm, chấp nhận.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-