hôn nhân đời sống

Chủ đề   RSS   
  • #323416 15/05/2014

    hoangyen8880

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    hôn nhân đời sống

    Các ls cho em hỏi em và bạn gái em sống với nhau vì không được Gd cho phép lên không làm được giấy đkkh bây giờ bạn gái em đang có bầu. Điều em muốn hỏi ở đây là khi sanh đứa bé ra nếu bọn em chia tay em có quyền được nuôi đứa bé hay không. Nếu bọn em làm được đăng ký nhưng bạn em lại muốn khai sinh cho con vào hộ khẩu nhà mình có được không ? CÁC LS CHO E HỎI 2 ĐIỀU TRÊN em xin chân thành cảm ơn
     
    4773 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323447   15/05/2014

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Bạn và bạn gái yêu nhau thật lòng thì không có lý do gì lại bị ngăn cản, việc bị người thân ngăn cản không phải là lý do để bạn không thể đăng ký kết hôn. Vì thế bạn cần phải sớm đăng ký kết hôn theo quy định của luật HNGĐ. Vì nếu các bạn chưa đăng ký kết hôn mà chung sống như vợ chồng thì đó là hôn nhân trái pháp luật. Không được pháp luật công nhận, việc giải quyết hậu quả pháp lý của nó rất phức tạp.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    hoangyen8880 (16/05/2014)
  • #323533   16/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

     

    hoangyen8880 viết:
    Các ls cho em hỏi em và bạn gái em sống với nhau vì không được Gd cho phép lên không làm được giấy đkkh bây giờ bạn gái em đang có bầu. Điều em muốn hỏi ở đây là khi sanh đứa bé ra nếu bọn em chia tay em có quyền được nuôi đứa bé hay không. Nếu bọn em làm được đăng ký nhưng bạn em lại muốn khai sinh cho con vào hộ khẩu nhà mình có được không ? CÁC LS CHO E HỎI 2 ĐIỀU TRÊN em xin chân thành cảm ơn

     

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Huy Long xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại điểm c Mục 3 Nghị quyết số 35/2000/NQ-QH10 ngày 9/6/2000 của Quốc hội về việc thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình thì, kể từ ngày 1/1/2001 trở đi, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Tòa án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 để giải quyết như sau:

    - Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn.

    - Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thoả thuận của các bên; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.

    Như vậy, trường hợp này sẽ giải quyết về quyền nuôi con như trong trường hợp ly hôn. Điều 92, Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: “Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác”

    Như vậy, nếu mẹ đứa trẻ muốn nuôi con thì trước hết, bạn sẽ có rất ít khả năng được nuôi con.

    Còn với câu hỏi thứ hai thì chúng tôi khẳng định là được bạn ạ!

    Thân gửi!

    Công ty Luật Minh Long và Cộng sự 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hoangyen8880 (12/06/2014)
  • #323565   16/05/2014

    DanhoiLuatsuTraloi
    DanhoiLuatsuTraloi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn!

                Thứ nhất.

                            - Nếu hai người ĐKKH trước khi bạn gái bạn sinh con, thì giấy khai sinh sẽ xác định bạn là cha đứa bé;

                            - Nếu hai người không ĐKKH khi bạn gái bạn sinh con, thì giấy khai sinh chỉ xác định bạn là cha đứa bé khi bạn gái bạn và bạn cùng đồng ý.

                            - Nếu hai người ĐKKH sau khi bạn gái bạn sinh con, thì giấy khai sinh chỉ xác định bạn là cha đứa trẻ khi bạn và bạn gái bạn cùng đồng ý.

                Thứ hai.

                            - Việc khai sinh cho con theo hộ khẩu của mẹ

                Thứ ba.

                            - Nếu về mặt pháp lý đã xác định bạn là cha của đứa bé, thì nếu có thỏa thuận bạn có quyền nuôi con; nếu có tranh chấp việc nuôi con bạn có quyền nuôi con khi con trên 36 tháng tuổi.

    Trên đây là những tư vấn sơ bộ với giả định những thông tin mà Quý bạn đưa ra là đúng. Để có thể tư vấn chi tiết Quý bạn có thể liên hệ với Luật sư Phạm Thanh Tùng theo thông tin liên hệ sau:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHẠM THANH TÙNG

    Địa chỉ: tổ 36, cụm 5, phường Xuân La, quận Tây Hồ, thành phố Hà Nội

    website: LuatsuPhamthanhtung.com hoặc DanhoiLuatsuTraloi.com

    Email: luatsuphamthanhtung@yahoo.com.vn hoặc danhoiluatsutraloi@gmail.com

    DĐ: 097 339 2066

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DanhoiLuatsuTraloi vì bài viết hữu ích
    hoangyen8880 (12/06/2014)
  • #323582   16/05/2014

    heartless
    heartless

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2014
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    ^. ơ vậy là đăng ký kết hôn cần những thủ tục gì mà không cần công nhận của gia đình vẫn đăng ký đc nhỉ. không công nhận thì chả thể lấy dc giấy tờ gì từ phía gia đình mà đăng ký :)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn heartless vì bài viết hữu ích
    hoangyen8880 (12/06/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869