Hôn nhân cùng với chị được không?

Chủ đề   RSS   
  • #538284 02/02/2020

    NChiThanh159753

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hôn nhân cùng với chị được không?

    Xin chào!

    Tôi muốn hỏi về sự hôn nhân của tôi có nên tiếp tục không?

    Tôi có yêu chị của tôi và chị tôi cũng yêu tôi.

    Nhưng chị tôi là con gái của cô tôi 

    Và cô tôi là chị gái ruột của cha tôi

    Lệu tôi có nên tiếp tục cuộc hôn nhân này hay không?

    Rất mong được nhận câu trả lời!

    -Cảm ơn.

     
    1135 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NChiThanh159753 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538346   04/02/2020

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (641)
    Số điểm: 4723
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 236 lần


    Theo Luật Hôn nhân gia đình 2014, bạn và chị họ là những người có họ trong phạm vi ba đời (khoản 18 điều 3) nên bị cấm kết hôn (điểm d, khoản, 2 điều 5). 

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #539547   28/02/2020

    Về vấn đề hôn nhân cùng với chị được không, theo quy định của pháp luật hiện hành là nghiêm cấm các trường hợp kết hôn trong phạm vi 3 đời, theo như bạn trình bày bạn và chị của bạn thuộc phạm vi 3 đời nên không thể kết hôn theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #540027   29/02/2020

    NChiThanh159753 viết:

    Xin chào!

    Tôi muốn hỏi về sự hôn nhân của tôi có nên tiếp tục không?

    Tôi có yêu chị của tôi và chị tôi cũng yêu tôi.

    Nhưng chị tôi là con gái của cô tôi 

    Và cô tôi là chị gái ruột của cha tôi

    Lệu tôi có nên tiếp tục cuộc hôn nhân này hay không?

    Rất mong được nhận câu trả lời!

    -Cảm ơn.

    Theo quy định tại Luật hôn nhân gia đình 2014 thì một trong các hành vi cấm là kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời. Khoản 18 Điều 3 Luật HNGĐ có quy định:

    “ Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

    Như trường hợp của bạn thì ông bà là hàng thứ nhất; ba bạn và cô là hàng thứ 2; bạn và chị gái là ở hàng thứ 3. Do đó thuộc trường hợp cấm kết hôn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #540094   29/02/2020

    datthinh3110
    datthinh3110

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2020
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo quy định tại Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 cấm các hành vi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng trong các trường hợp sau:

    - Những người cùng dòng máu về trực hệ;

    - Những người có họ trong phạm vi ba đời;

    Dù trên gốc độ tình cảm thì cả hai bạn đều có tình cảm với nhau. Tuy nhiên dưới góc độ pháp luật thì bạn cần xác định xem bạn và chị bạn có trong phạm vi ba đời hay không.

    Việc xác định phạm vi ba đời được xác định là những người có  cùng một gốc sinh ra. Cụ thể bao gồm:

     Đời thứ nhất: Cha mẹ

    - Đời thứ hai: Anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha

    - Đời thứ ba: anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì

    Pháp luật quy định những người có cùng dòng máu về trực hệ là những người có quan hệ huyết thống, trong đó người này sinh ra người kia kế tiếp nhau.

    Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì bạn với chị bạn có họ trong phạm vi ba đời nên không thể kết hôn được. Pháp luật đã quy định thì bạn không thể làm trái pháp luật

    Hy vọng những thông tin trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #550153   28/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo quy định tại khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

    "Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba."

    Và đây là trường hợp bị cấm theo quy định pháp luật:

    "Cấm các hành vi sau đây:

    Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng"

     

     
    Báo quản trị |